- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
2ปีเรือแป๊ะ! / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ท่านผู้นำ” เตรียมแถลงสรุปผลงาน “เรือแป๊ะ” ในรอบ 2 ปีวันที่ 15 กันยายน หลังจากนั้น “เสนาบดี” แต่ละกระทรวงจะเรียงหน้าชี้แจงรายละเอียดผลงานทุกสื่อ ทุกวัน โดย “เรือแป๊ะ” ยืนยันว่าเศรษฐกิจมีแนวโน้มสดใส ทั้งโพลต่างๆก็ระบุว่าประชาชนพอใจ โดยเฉพาะ “ท่านผู้นำ” อยากให้อยู่ยาวอยู่นาน!
เศรษฐกิจโดยรวมจึงไม่เกี่ยวกับดัชนีหุ้นในตลาดที่ตกกว่า 100 จุด เพราะ “บิ๊กตลาดหุ้นไทย” ยืนยันว่า ดัชนีตลาดหุ้นไทยยังดีที่สุดในภูมิภาค หุ้นตกเพราะนักลงทุนตื่นตระหนกปัจจัยภายในที่จินตนาการไปเอง จึงทำให้ขาดทุนไปประมาณ 1 ล้านล้านบาท!
จึงต้องว่า 2 ปีของ “เรือแป๊ะ” ปั๊มเศรษฐกิจอย่างไร โดยยุค “หม่อมอุ๋ย” ใช้ 12 มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ เม็ดเงินประมาณ 580,000 ล้านบาท ส่วนยุค “เฮียสมคิด” ยกเครื่องเศรษฐกิจใหม่ทั้งชุดตามนโยบาย “ประชารัฐ” 34 มาตรการ เม็ดเงินกว่า 749,000 ล้านบาท
ที่น่าสนใจคืองบประมาณปี 2560 วงเงิน 2,733,000 ล้านบาท ที่ “สภาคนดี” ใช้เวลาแค่ 2 ชั่วโมงนั้น “เนติบริกร” ยันจะเป็นแบบอย่างการใช้งบประมาณที่รัฐบาลต่อๆไปต้องปฏิบัติตาม ไม่ใช่เป็นแบบประชานิยม
เศรษฐกิจจึงโชติช่วงชัชวาลแน่ ไม่เช่นนั้นงบกระทรวงกลาโหมคงไม่พุ่งเป็นอันดับ 2 จาก 80,000 กว่าล้านบาท เป็นกว่า 200,000 ล้านบาท จริงป่ะ!
You must be logged in to post a comment Login