- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ทำได้นานแค่ไหน? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/09/1474427605898.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ในที่สุดการแก้ปัญหาจราจรก็ไม่มีนโยบายอะไรในกอไผ่ และจนตอ “บิ๊กป้อม” ที่แอ่นอกรับผิดชอบก็ต้องใช้ “ยาแรง” แก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ประกาศบังคับใช้กฎหมายอย่างเด็ดขาด รับรองว่าภายใน 7 วันการจราจรจะดีขึ้น!
เมื่อจราจรดีขึ้นก็ให้สื่อชมบ้าง ไม่ใช่พอรถติดก็ด่าอย่างเดียว โดยสั่งให้ “หมาต๋า” จับและปรับถนนทุกสาย ถ้าใครโดนใบสั่งแล้วไม่ไปเสียค่าปรับ จะไม่ให้ไปต่อทะเบียนรถ ถ้าจะต่อก็ต้องเสียค่าปรับ 4 เท่าเป็นอย่างน้อย!
ที่น่าสนใจ “บิ๊กป้อม” ยังให้มีการอบรม “ผู้ขับขี่” โดยจะให้ทางกระทรวงคมนาคมอบรมเรื่องจิตใต้สำนึกในการใช้รถใช้ถนน เพื่อลดปัญหาการจราจร รวมทั้งการสูญเสียชีวิตและทรัพย์สิน
“บิ๊กป้อม” บอกว่าประชุมหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแล้ว 37 หน่วยงาน โดยให้ “บิ๊กหมาต๋า” เป็นหัวเรือใหญ่ในการขับเคลื่อนการจราจร โดยต่อไปนี้รถยนต์ต่างๆจะจอดบนถนนสายหลัก 21 สายไม่ได้ ห้ามจอด แต่จอดในซอยได้ หากพบรถจอดขวางการจราจรก็สามารถโทรศัพท์แจ้งให้ “หมาต๋า” ดำเนินการจับกุมได้ทันที
ถ้าทำจริง จับจริง ปรับจริง ปัญหาการจราจรของคนกรุงก็ไม่ติดเป็นอันดับ 1 ของโลกแน่นอน!
ปัญหาสำคัญคือทำได้นานแค่ไหน เหมือนมาตรการสารพัดที่ออกมาแต่ละยุค คำขวัญมากมาย แต่สุดท้ายก็ “ไลฟ์บอย” ทั้ง “หมาต๋า” และพวกขาประจำที่มักง่าย!
You must be logged in to post a comment Login