- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
กรรมสนองโกง / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/09/4414c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“ดราม่าเผือกร้อน” ลงนามเรียกค่าเสียหายกรณีขายข้าวจีทูจียังจบ เพราะทั้ง “รัฐมนตรี” และ “ปลัดกระทรวง” ก็ต้องรับหน้าเสื่อถูกฟ้องร้องจาก “ผู้เสียหาย” ต่อไป
ใครจะเป็นแพะเป็นแกะก็เป็นเรื่องของ “กงเกวียนกำเกวียน” เพราะการใช้อำนาจ หากเป็นธรรมก็เป็นคุณ หากไม่เป็นธรรมก็เป็นโทษ เพราะไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า “กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง”!
วาทกรรมปราบโกงจึงไม่ใช่แค่การสร้างกระแสให้คนเกลียดโกงฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด แต่ต้องเกลียดการโกงทุกฝ่ายและปราบทุกฝ่ายที่โกง ไม่ใช่ฝ่ายหนึ่งทำอะไรก็ผิด อีกฝ่ายทำอะไรก็ไม่ผิด หรือผิดชัดๆก็ตะแบงว่าไม่ผิด
“ท่านผู้นำ” ประกาศกร้าวกิจกรรม “กรรมสนองโกง” เชิญชวนประชาชน “ส่องไฟขึ้นฟ้าเพื่อขับไล่คนโกงให้หมดไปจากแผ่นดินไทย”
“โลกวันนี้วันสุข” ฉบับล่าสุดจึงร่วม “ส่องไฟ” ให้สว่าง เพื่อไล่คนโกงทุกฝ่ายให้หมดไปจากแผ่นดิน!
ไม่ใช่ “ส่องไฟ” เฉพาะฝ่ายตรงข้าม แต่ไม่ “ส่องไฟคนใกล้ชิด” ก็จะเข้าตำรา “ส่องไฟแต่เขา อิเหนาเป็นเอง”!
You must be logged in to post a comment Login