- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
วาจากำมะถันเหลือง / โดย กิ่งเหมย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/09/4416w.jpg)
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “ซิ่น โข่ว สือ หวง” หรือ “วาจากำมะถันเหลือง”
ในสมัยราชวงศ์จิ้นตะวันออก หวางหยิ่น เป็นนายอำเภอเมืองหนึ่ง เขามีนิสัยไม่ค่อยชอบไปทำงานแต่ชอบคุยฟุ้งสนุกสนานกับเพื่อนๆ ซึ่งหวางหยิ่นเองนั้น ชื่นชอบคำสอนของเหลาจื่อและจวงจื่อเป็นพิเศษ
ทุกครั้งเวลาหวางหยิ่นนั่งคุยกับเพื่อนๆ เขาก็จะถือแส้หางม้าโบกไปโบกมา แต่คำพูดของเขาไม่ค่อยอยู่กับร่องกับรอย เริ่มพูดอย่างแต่จบอีกอย่าง อธิบายผิดๆถูกๆ เวลามีใครแย้งเวลาพูดผิด เขาก็แก้คำพูดของเขาได้ตลอดเรื่อยๆ
เพื่อนๆจึงเรียกเขาว่า วาจาเป็นกำมะถันเหลือง เนื่องจากชาวจีนในสมัยก่อน เวลาต้องการแก้ไขคำผิด ก็จะใช้ผงกำมะถันเหลืองมาลบหมึกตัวอักษรและเขียนใหม่ทับลงไปนั่นเอง
วาจากำมะถันเหลือง หมายถึง การพูดจาเรื่อยเปื่อยสะเปะสะปะ ไม่มีแก่นสารสาระ อยากแก้คำพูดก็แก้ไม่สนใจอะไร
You must be logged in to post a comment Login