- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
สังคมศรีธนญชัย! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/09/4419c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรณี “เจ๊ปู” และพวก กับ กรณีครอบครัว “บิ๊กติ๊ก” กลายเป็นประเด็นร้อนทางการเมืองและกระแสสังคมที่จะสะท้อนให้ “ความยุติธรรม” ภายใต้อำนาจ “รัฏฐาธิปัตย์” ว่าโปร่งใส เป็นธรรมและไม่เลือกปฏิบัติจริงหรือไม่?
กรณี “เจ๊ปู” และพวกใช้ “มาตรา 44” ปกป้องผู้เกี่ยวข้องกับการตรวจสอบและให้การ “ยึดทรัพย์” ไม่สะดุด ทำให้มีการตั้งคำถามว่าถ้าทุกฝ่ายทำหน้าที่อย่างบริสุทธิ์ ยุติธรรมและเป็นธรรมแล้วจะกลัวอะไร?
เปรียบเทียบกับกรณีครอบครัวน้องชาย “ท่านผู้นำ” แม้ไฟเขียวให้ “องค์กรปราบโกง” ตรวจสอบ แต่ทำไมคนส่วนใหญ่จึงเชื่อว่าผลจะออกมาเหมือนหลายกรณีในกองทัพ โดยเฉพาะเรื่อง “จริยธรรม”!
วาทกรรมปราบโกงด้วยการ “เปิดไฟส่องไล่คนโกง” หากไม่กล้าส่องตนเองและพวกพ้อง ก็ไม่ต่างกับวาทกรรมกำมะลอของ “สังคมศรีธนญชัยใส่หัวโขนทศกัณฐ์” อย่างที่ “โลกวันนี้วันสุข” มาพร้อม “โขนทศกัณฐ์” ที่ห้ามแตะต้อง เพราะถือเป็นของสูง จะทำอะไรต้องกราบไหว้บูชาและได้รับอนุญาตจากเหล่าคนดีก่อน
เมื่อ “กฎหมายถูกบิดเบือน” เมื่อ “ความยุติธรรมลำเอียง” การอ้างเรื่องคุณธรรม จริยธรรม และธรรมาภิบาล ก็เป็นแค่เรื่องกำมะลอที่ถูกสวมทับไว้ด้วยหัวโขนแห่งความดีสำหรับ “คนดี” ที่มีไว้ให้กราบเท่านั้น!
You must be logged in to post a comment Login