- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 22 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ปลัดพม.เยี่ยมศูนย์-ชุมชนคนไร้บ้านบางกอกน้อย-ตลิ่งชัน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/ศูนย์คนไร้บ้าน.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายไมตรี อินทุสุต ปลัดกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์(พม.)ได้ลงพื้นที่ติดตามผลการดำเนินงานแก้ไขปัญหาที่อยู่อาศัยกลุ่มคนไร้บ้าน ณ ศูนย์คนไร้บ้านสุวิทย์ วัดหนู เขตบางกอกน้อย กรุงเทพฯ และชุมชนใหม่คนไร้บ้านบนถนนพุทธมณฑลสาย 2 เขตตลิ่งชัน กรุงเทพฯ เพื่อเยี่ยมบ้านใหม่ของคนไร้บ้าน
นายไมตรีเปิดเผยว่า พม.ได้แต่งตั้งคณะทำงานพัฒนาคุณภาพชีวิตคนไร้บ้าน โดยมีหน่วยงานภายในกระทรวงการพัฒนาสังคมฯ และภาคประชาชนร่วมเป็นคณะทำงาน พร้อมผลักดันโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตคนไร้บ้านเข้าสู่การพิจารณาของคณะรัฐมนตรี ซึ่งได้รับการอนุมัติเห็นชอบแผนงานและงบประมาณ จำนวน 118.60 ล้านบาท โดยแผนงานดังกล่าวเริ่มดำเนินการในปีงบประมาณ 2560-2561 อาทิ สร้างศูนย์พักอาศัยคนไร้บ้านที่กรุงเทพฯ จังหวัดเชียงใหม่ และจังหวัดขอนแก่น
สำหรับการลงพื้นที่ครั้งนี้พบว่า ศูนย์คนไร้บ้านสุวิทย์ วัดหนู ซึ่งตั้งอยู่ในที่ดินเช่าของการรถไฟแห่งประเทศไทย มีพื้นที่ทั้งหมดประมาณ 200 ตารางวา ก่อสร้างเป็นอาคารคอนกรีตขนาด 2 ชั้น รองรับคนไร้บ้านได้ประมาณ 70 คน
ขอบคุณภาพประกอบจาก-www.thaihealth.or.th
You must be logged in to post a comment Login