- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
รากเหง้าปัญหา! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/4422c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
เห็นหน้ากันชัดๆแล้วว่า “คณะผู้แทนพิเศษของรัฐบาล” ที่หัวหน้ารัฏฐาธิปัตย์แต่งตั้งเป็น “คณะกรรมการขับเคลื่อนการแก้ไขปัญหาจังหวัดชายแดนภาคใต้ (คปต.ส่วนหน้า)” จำนวน 13 คน เพื่อแก้ไขปัญหาจังหวัดชายแดนภาคใต้ ทำหน้าที่ประสานงานระหว่างหน่วยปฏิบัติในพื้นที่ และสื่อสารโดยตรงกับนายกรัฐมนตรี เพื่อลดขั้นตอนการปฏิบัติงานแก้ไขปัญหาที่ล่าช้า
แม้การตั้ง “คปต.ส่วนหน้า” หรือ “ครม.ส่วนหน้า” จะเป็น “บิ๊กมีสี” ที่มีตำแหน่งและประสบการณ์โชกโชนกับการแก้ไขปัญหา “ไฟใต้” หากการแก้ปัญหาครั้งนี้ยังวนเวียนเป็นเขาวงกตเหมือนเดิม กองทัพก็ต้องยอมรับว่า “ยุทธศาสตร์-ยุทธวิธี” ที่ผ่านมานับทศวรรษผิดพลาด
คนในพื้นที่ส่วนใหญ่จึงไม่เชื่อว่า “คปต.ส่วนหน้า” จะแก้ปัญหาได้ ตราบใดที่คนในกองทัพยังมีแนวความคิดแบบเดิมๆ ที่ใช้ “การทหารนำการเมือง”
การ “พูดคุยสันติภาพ” จึงไม่ได้ข้อสรุปอะไรที่คืบหน้า เพราะถกเถียงกันเหมือนปัญหา “ไก่กับไข่” แม้แต่นายทหารใน “คปต.ส่วนหน้า” ก็ยังมีความเห็นที่แตกต่างกัน!
โดยเฉพาะ “รากเหง้า” ของปัญหาที่เกิดขึ้นตั้งแต่ในอดีตและประวัติศาสตร์ว่าทำไมคนในพื้นที่จึงเรียกร้อง “การปกครองตนเอง” ไม่ใช่การ “แบ่งแยกดินแดน” อย่างที่มีหลายฝ่ายเอามาบิดเบือน!
You must be logged in to post a comment Login