- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 12 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
‘ตราเพชร’ แจ้งเกิดดาวดวงใหม่ประดับวงการนักออกแบบ
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/DRT-โครงการประกวด.jpg)
นายสาธิต สุดบรรทัด กรรมการผู้จัดการ บริษัท ผลิตภัณฑ์ตราเพชร จำกัด (มหาชน) หรือ DRT ผู้ผลิตและจำหน่าย ผลิตภัณฑ์ระบบหลังคา ไม้สังเคราะห์ แผ่นบอร์ด ยิปซัม อิฐมวลเบาและบริการหลังการขาย ภายใต้แบรนด์ ‘ตราเพชร’ เปิดเผยว่า บริษัทฯ ได้ประกาศผลรอบตัดสินการประกวดออกแบบห้องรับแขกและเฟอร์นิเจอร์ในโครงการ ‘DIAMOND STYLE Young Designer Contest 2016’ ซึ่งเป็นเวทีที่เปิดโอกาสให้นิสิตนักศึกษาจากภาควิชาสถาปัตยกรรมศาสตร์ มัณฑนศิลป์ ศิลปกรรมศาสตร์และสาขาอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง จากมหาวิทยาลัยต่างๆ ทั่วประเทศ ร่วมส่งผลงานออกแบบห้องรับแขก บนพื้นที่ไม่เกิน 18 ตารางเมตร ภายใต้คอนเซปต์ My Space More Style ที่เน้นความสวยงามและประหยัดพลังงาน โดยกำหนดโจทย์ให้นำวัสดุก่อสร้าง ‘ตราเพชร’ มาใช้ในงานออกแบบไม่ต่ำกว่า 80% ของวัสดุที่ใช้ทั้งหมด พร้อมนำมาออกแบบเป็นเฟอร์นิเจอร์ตกแต่งภายในห้องรับแขกอีกไม่น้อยกว่า 2 ชิ้น เพื่อชิงเงินรางวัลเป็นทุนการศึกษารวมมูลค่ากว่า 200,000 บาท
สำหรับการแข่งขันในครั้งนี้ มีผลงานที่ผ่านเข้าสู่รอบตัดสินทั้งสิ้น 12 ผลงาน จากจำนวนชิ้นงานที่ส่งเข้าประกวดหลายร้อยผลงานทั่วประเทศ โดยคณะกรรมการได้ใช้เกณฑ์การให้คะแนนจาก 4 ส่วน ได้แก่ ความคิดสร้างสรรค์และความสวยงาม 40% ความเหมาะสมและการนำมาใช้ได้จริง 30% การเลือกใช้วัสดุผลิตภัณฑ์ที่เหมาะสม 20% และภาพรวมการนำเสนออีก 10%
ทั้งนี้ ผู้ที่ได้รับรางวัลชนะเลิศจากการประกวดในครั้งนี้คือ นายณัฐพงศ์ กงแก้ว นักศึกษาจากมหาวิทยาลัยขอนแก่น เจ้าของผลงาน Diamond Living Project ส่วนรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 ได้แก่ นางสาวปาณิสรา ศิษฏิวงศ์ จากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เจ้าของผลงาน GREEN HOUSE รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 ได้แก่ นางสาวทศพร คำสวัสดิ์วงศ์ จากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง เจ้าของผลงาน BRILLANCY SPACE และรางวัลชมเชย ได้แก่ นายวศิน วัชรโกมลพันธุ์ จากมหาวิทยาลัยศิลปากร เจ้าของผลงาน Playground โดยผลงานผู้ที่ได้รับรางวัลชนะเลิศในครั้งนี้ จะถูกนำไปจัดแสดงในงานบ้านและสวนแฟร์ 2016 ตั้งแต่วันที่ 29 ตุลาคม ถึง 6 พฤศจิกายน 2559 ณ อาคารชาเลนเจอร์ ฮอลล์ เมืองทองธานี อีกด้วย
“เราได้เห็นไอเดียใหม่ๆ ของนักศึกษาในการนำวัสดุก่อสร้างตราเพชรในกลุ่มหลังคา ไม้สังเคราะห์ แผ่นบอร์ด ยิปซัม อิฐมวลเบา ไปออกแบบและตกแต่งอย่างสร้างสรรค์จาการประกวดในครั้งนี้ ซึ่งตรงกับความตั้งใจของบริษัทฯ ที่ต้องการให้โครงการนี้เป็นเวทีให้นักศึกษาในสาขาที่เกี่ยวข้องกับการออกแบบ ได้แสดงความคิดสร้างสรรค์และก้าวสู่การเป็นนักออกแบบดาวรุ่งรุ่นใหม่ในอนาคต ขณะเดียวกันก็ต้องการให้นักศึกษาเหล่านี้มีความเข้าใจในคุณสมบัติผลิตภัณฑ์ตราเพชร เพื่อนำไปประยุกต์ใช้กับงานออกแบบต่อไป” นายสาธิต กล่าว
You must be logged in to post a comment Login