- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
อายเค้ามั้ย!? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/4425c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การจัดกิจจกรรม “40 ปี 6 ตุลา” ปีนี้ถือว่าคึกคักป็นพิเศษ ไม่ใช่แค่สถานการณ์บ้านเมืองที่เป็นแรงกระตุ้นให้คนรุ่นใหม่เห็นความสำคัญของระบอบประชาธิปไตยเท่านั้น แต่ยังเกิดปรากฏการณ์ที่ทำให้ประเทศไทยดังไปทั่วโลกในชั่วพริบตาคือกรณี “โจชัว หว่อง” นักกิจกรรมชาวฮ่องกง ที่ถูกทางการไทยห้ามเข้าประเทศ เพื่อมาร่วมงาน “40 ปี 6 ตุลา” ที่คณะรัฐศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
ที่ยิ่งกว่าตลกร้ายคือการโยนกันไปโยนกันมาระหว่างรัฐบาล คณะรัฏฐาธิปัตย์ และตำรวจ สุดท้ายพล.ต.อ.ศรีวราห์ รังสิพราหมณกุล รอง ผบ.ตร.ด้านความมั่นคง ออกมารับหน้าเสื่อแทนว่า ไม่ใช่เป็นการทำตามคำสั่งของ “รัฐบาลจีน” แต่เป็นการใช้กฎหมาย พ.ร.บ.ตรวจคนเข้าเมืองพิจารณา เนื่องจากมีข้อมูลว่า “โจชัว หว่อง” เป็นบุคคลที่ถูกขึ้นแบล็กลิสต์และเป็นภัยต่อความมั่นคง จึงพิจารณาผลักดันออกนอกประเทศ!
เหตุผลของ “บิ๊กสีกากี” ยิ่งซ้ำเติมภาพลักษณ์ประเทศในปัญหาละเมิดสิทธิมนุษยชนมากยิ่งขึ้น!
แม้ “ผู้มีอำนาจ” จะไม่สะทกสะท้าน แต่หนีไม่พ้นถูกมองว่าเป็น “ลูกไล่” หรือ “เมืองขึ้น” ของ “ยักษ์ตาตี่” อับอายชาวโลกยิ่งกว่า “นุ่งกระโจมอกอาบน้ำกลางถนน” เสียอีก!
You must be logged in to post a comment Login