- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
คาร์บอมบ์! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/4428c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ถือเป็นข่าวใหญ่และน่าวิตกอย่างยิ่งกับ “คำสั่ง” เตือน “คาร์บอมบ์” 3 จุดในกรุงเทพฯและปริมณฑลระหว่างวันที่ 25-30 ตุลาคม ของ พล.ต.อ.จักรทิพย์ ชัยจินดา ผบ.ตร. เมื่อวันที่ 8 ตุลาคม และการแถลงผ่าน พล.ต.อ.ศรีวราห์ รังสิพราหมณกุล รอง ผบ.ตร. เมื่อวันที่ 10 ตุลาคม
ที่น่ากลัวและน่าวิตกเพราะเป็นการตอกย้ำภัยจาก “กลุ่มก่อการร้าย” ที่มีเป้าหมายหรือพื้นที่เสี่ยง โดยเฉพาะห้างสรรพสินค้า ลานจอดรถ และตามแหล่งท่องเที่ยว
ทำให้ย้อนกลับไปถึงการวางระเบิดและวางเพลิง 17 จุด 7 จังหวัดภาคใต้ตอนบนก่อนหน้านี้ ซึ่งทั้งตำรวจและทหารพยายามชี้ว่าเป็นเรื่อง “การเมือง” มากกว่าการ “ก่อการร้าย”
แต่วันนี้ก็ยังไม่สามารถจับผู้กระทำผิดได้ ขณะที่หลักฐานหลายประเด็นเกี่ยวข้องกับกลุ่มก่อความไม่สงบใน 3 จังหวัดชายแดนใต้!
คำแถลงของเจ้าหน้าที่รัฐจึงยิ่งทำให้เกิดความหวาดผวา เพราะหากไม่มีแถลงให้ชัดเจนว่า “ระเบิด” เป็นการ “ก่อการร้าย” หรือ “การเมือง” ประชาชนก็เหมือนเดินอยู่ในความมืด ไม่รู้ว่าภัยจะมาถึงตัวเมื่อไรและยังไม่สามารถเป็นหูเป็นตาให้กับเจ้าหน้าที่รัฐได้อีกด้วย!
จึงไม่แปลกที่ “การข่าว” ของรัฐไทยจะถูกมองว่าไร้ประสิทธิภาพและเต็มไปด้วยปัญหา!
You must be logged in to post a comment Login