- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
อย่าขาดแคลนสติ! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/4434c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ท่ามกลางความโศกเศร้าของคนไทยทั้งแผ่นดิน การใส่เสื้อสีดำหรือสีขาวที่แสดงความอาลัยไว้ทุกข์ กลับกลายเป็นประเด็นร้อนและลุกลามไปทั่วพร้อมกับความโกรธแค้นและเกลียดชัง เพียงเพราะบางคนไม่ใส่เสื้อสีดำหรือสีขาว
ทั้งที่บางคนอาจไม่มีเสื้อดำหรือขาวใส่ได้ทุกวัน และถูกเข้าใจผิดจากคนที่ขาดสติว่าไม่จงรักภักดี แม้แต่ผู้มีปัญหาทางจิตไม่ปรกติยังกลายเป็นเหยื่อความไม่มีสติ
ขณะที่ “ขบวนการล่าแม่มด” ออกมาไล่ล่าผู้คนในสังคมออนไลน์ โดยอ้างความจงรักภักดีและคำถามว่า “เป็นคนไทยหรือเปล่า?” ทั้งที่ผู้ตกเป็นเหยื่อไม่ได้กระทำผิดเลย
การแสดงความอาลัยไว้ทุกข์ต่อ “ในหลวงรัชกาลที่ 9” แทนที่คนทั้งแผ่นดินจะเป็น “น้ำหนึ่งใจเดียวกัน” และลดละเลิกความขัดแย้งเพื่อสร้าง “ความสามัคคีปรองดอง” จึงอาจเป็น “น้ำผึ้งหยดเดียว” ทำให้ความขัดแย้งลุกลามบานปลายจนยากจะแก้ไข
“โลกวันนี้วันสุข” จึงขึ้นปก “ขาดแคลนเสื้อดำ..แต่อย่าขาดแคลนสติ” เพราะตราบใดที่สังคมไทยยังไม่หลุดพ้นจากการแบ่งพวก แบ่งฝ่าย แบ่งสีได้ ความสามัคคีปรองดองก็ไม่เกิด!
You must be logged in to post a comment Login