- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ประตูเมืองไฟดับ หายนะมาสู่ปลาในบ่อ / โดย กิ่งเหมย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/4436wi.jpg)
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “เฉิง เหมิน ซือ ฮั่ว, ยาง จี๋ ฉือ หยู” หรือ “ประตูเมืองไฟดับ หายนะมาสู่ปลาในบ่อ”
กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีเมืองอยู่เมืองหนึ่ง โดยที่ข้างประตูเมืองจะมีหนองน้ำใสที่มีปลาแหวกว่ายอยู่ชุกชม เหล่าฝูงปลาอาศัยอยู่ในหนองน้ำกันอย่างมีความสุข
อยู่มาวันหนึ่ง เกิดไฟไหม้ประตูเมือง ปลาตัวหนึ่งเห็นดังนั้น จึงรีบตะโกนบอกให้เพื่อนๆปลารีบหนีไป แต่ปลาตัวอื่นไม่เห็นด้วย เพราะประตูเมืองอยู่ห่างจากหนองน้ำพอสมควร ไฟไม่มีทางลามมาได้อย่างแน่นอน จึงไม่มีปลาตัวไหนหนีไปยกเว้นปลาตัวนั้นตัวเดียว
ขณะที่ไฟไหม้อยู่นั้น ประชาชนในเมืองพากันวิ่งมาตักน้ำในหนองน้ำเพื่อไปดับไฟ เมื่อไฟดับแล้ว ปรากฏว่าน้ำในหนองน้ำนั้นก็แห้งขอด ปลาจำนวนมากจึงต้องตายลงไปเพราะน้ำหมด
ประตูเมืองไฟดับ หายนะมาสู่ปลาในบ่อ หมายถึง การที่ตนเองพลอยรับเคราะห์จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาก่อน มีความหมายคล้ายกับ ช้างต่อช้างชนกัน หญ้าแพรกก็แหลกลาญ
You must be logged in to post a comment Login