- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 21 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
SUPER ชิงเค้กโรงไฟฟ้าขยะ 50 เมกะวัตต์
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/คุณ-จอมทรัพย์-โลจายะ.jpg)
นายจอมทรัพย์ โลจายะ ประธานคณะกรรมการ บริษัท ซุปเปอร์บล๊อก จำกัด (มหาชน) (SUPER) เปิดเผยว่า บริษัทฯได้เข้าร่วมประมูลขอขายไฟฟ้าพิเศษจากขยะอุตสาหกรรมในรูปแบบ Feed-in Tariff ( FiT ) คณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน (กกพ.) ที่เปิดให้ยื่นรับซื้อไม่เกิน 50 เมกะวัตต์ คาดว่าจะรู้ผลประมาณ ปลายดือนตุลาคมนี้ โดยในเบื้องต้นคาดว่าจะได้รับงาน
“ เราเข้าไปประมูลงานของกกพ. ในโครงการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานขยะ ซึ่งในช่วงปลายเดือนนี้ตุลาคมนี้ ก็น่าจะรู้ผลซึ่งเป็นไปตามกำหนดการประกาศรายชื่อของ กกพ. ซึ่งเราได้วางงบลงทุนในโครงการโรงไฟฟาขยะอยู่ที่ประมาณ 120 -130 ล้านบาทต่อเมกะวัตต์ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเทคโนโลยีที่จะนำมาใช้ ที่ผ่านมาเรามีโรงไฟฟ้าพลังงานขยะอุตสาหกรรม บนพื้นที่จังหวัดสระแก้ว – ปราจีนบุรี แล้วกำลังการผลิต 10 เมกะวัตต์ ตุนไว้ ซึ่งจะสนับสนุนเป้าหมายที่จะมีกำลังการผลิตไฟฟ้าจากพลังงานขยะประมาณ 200 เมกะวัตต์ ภายใน 2-3 ปีข้างหน้า ”นายจอมทรัพย์กล่าว
สำหรับแผนการดำเนินงานในช่วงครึ่งปีหลังปีนี้บริษัทฯยังคงให้ความสำคัญในการขยายธุรกิจโรงไฟฟ้า ในประเทศและต่างประเทศ ซึ่งปัจจุบันความต้องการในด้านโรงไฟฟ้ายังมีสูง ซึ่งมั่นใจว่าจะช่วยผลักดันให้รายได้และกำไรเติบโตอย่างแข็งแกร่ง
รวมทั้ง การที่บริษัทยังคงเข้าศึกษา การเข้าลงทุนในโซลาร์ฟาร์มและโครงการโรงไฟฟ้าพลังงานลม ในตลาดต่างประเทศ โดยเฉพาะประเทศในกลุ่ม CLMV อย่างต่อต่อเนื่อง ทั้ง กัมพูชา สปป.ลาว และเวียดนาม ฯลฯ ซึ่งจะสนับสนุนการเติบโตของธุรกิจในอนาคตแน่นอน
สำหรับ แนวโน้มผลการดำเนินงานในไตรมาส 3/59 คาดว่าจะเติบโตต่อเนื่องจากไตรมาสที่ 2/59 เนื่องจากจะมีการรับรู้รายได้จากการขายไฟฟ้าเข้ามาในปริมาณที่เพิ่มขึ้นมาก และยังเป็นการรับรู้โรงไฟฟ้าเต็มไตรมาสครั้งแรกในไตรมาสดังกล่าว
ขณะเดียวกันบริษัทฯมีโครงการที่อยู่ระหว่างการก่อสร้างแล้วเสร็จ และ COD เร็วๆ นี้ในช่วงเดือน พ.ย .- ธ.ค. 2559 ซึ่งจะช่วยผลักดันผลการดำเนินงานของบริษัทฯในปีนี้เติบโตอย่างแข็งแกร่ง
อนึ่ง ปัจจุบันบริษัทฯมีการจ่ายไฟฟ้าเข้าระบบเชิงพาณิชย์ (COD) แล้ว รวมประมาณ 675 MW จากที่มีสัญญาซื้อขายไฟฟ้า (PPA) อยู่ประมาณ 770 เมกะวัตต์ โดยตั้งเป้าหมาย COD ที่วางไว้ 1,000 เมกะวัตต์ ในปีนี้ และเพิ่มเป็น 2,000 เมกะวัตต์ในปี 2560
You must be logged in to post a comment Login