- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
12ปีตากใบ / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ระเบิดหน้าตลาดโต้รุ่งซึ่งเป็นเขตชุมชนและย่านเศรษฐกิจของปัตตานี เมื่อวันที่ 24 ตุลาคม ทำให้มีผู้เสียชีวิต 1 ราย บาดเจ็บ 17 ราย และในวันเดียวกันมีการลอบวางระเบิดเจ้าหน้าที่ทหารพราน ขณะเข้าไปพบบุคคลเป้าหมายในพื้นที่ที่บ้านสุงาบารู อำเภอยะรัง แต่ไม่มีใครได้รับบาดเจ็บ
ขณะที่ศูนย์ปฏิบัติการตำรวจจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศชต.) ประกาศแจ้งเตือนรถยนต์ที่ถูกโจรกรรมและอาจถูกนำไปเป็น “คาร์บอมบ์” จำนวน 43 คัน
ระเบิดที่ปัตตานีเชื่อว่าเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ตากใบเมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2547 ซึ่งมีผู้เสียชีวิตถึง 85 คน จากการจับกุมผู้ที่ตาย ระหว่างนำผู้ชุมนุมขึ้นรถยีเอ็มซีของทหารไปค่ายอิงคยุทธบริหาร โดยปีนี้ครบรอบ 12 ปี
แม้ผู้เสียชีวิตจะได้รับการเยียวยารายละ 7.5 ล้านบาท และผู้ที่ได้รับบาดเจ็บได้ 500,000 บาท แต่ยังเป็นความทรงจำที่ฝังใจชาวไทยมุสลิม เช่นเดียวกับกรณีกรือเซะ เมื่อวันที่ 28 เมษายน 2548 ที่มีผู้เสียชีวิต 32 ราย
แม้เวลาจะผ่านมานานนับสิบปี 2 เหตุการณ์ยังเป็น “แผลใจ” ที่ยังเป็นเงื่อนไขในการปลุกระดมของกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบ ที่สะท้อนถึงการใช้ความรุนแรงและคำถามถึงกระบวนการยุติธรรม ซึ่งเป็นบทเรียนสำคัญทั้งเจ้าหน้าที่รัฐและประชาชนในพื้นที่
“ไฟใต้” จึงยากจะสงบ ตราบที่ไม่ยอมรับความจริง!
You must be logged in to post a comment Login