- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
4.0หรือ2.0? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/10/4440c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
นักวิชาการ “นิด้า” ให้ “รัฐบาลรัฏฐาธิปัตย์” เปิดโอกาส “ผู้เล่นหน้าใหม่” เข้ามาแข่งขันอย่างเสรีในอุตสาหกรรม “รถยนต์ไฟฟ้า” ซึ่งเป็นไปตามยุคเทคโนโลยี ไม่ว่าจะเป็นรถไฟฟ้าขนาดเล็ก หรือรถโดยสารไฟฟ้า โดยคาดว่า “รถยนต์ไฟฟ้า” จะสร้างมูลค่าการส่งออกได้มากกว่า 80% ของปริมาณการผลิต “รถยนต์ไฟฟ้า” ในอนาคต
ข้อเสนอดังกล่าวคงเป็นไปได้ยาก เพราะรู้กันดีว่า อุตสาหกรรมรถยนต์อยู่ภายใต้ค่ายรถยนต์ยักษ์ใหญ่ไม่กี่ค่าย ซึ่งรัฐบาลทุกยุค รวมถึงยุครัฏฐาธิปัตย์ ต่างก็เกรงใจและต้องฟังเสียงค่ายรถยนต์เหล่านี้ เมื่ออ้างว่ายังไม่ถึงเวลา “รถยนต์ไฟฟ้า” โอกาสของ “รถยนต์ไฟฟ้า” ก็ยากจะได้เกิด
แม้ประเทศพัฒนาแล้วทั่วโลกต่างพัฒนารถยนต์ไฟฟ้าและรถยนต์ไร้คนขับกันอย่างคึกคัก ทั้งยังกำลังเดินหน้าสู่ยุค “ปัญญาประดิษฐ์” หรือ AI-Artificial intelligence ไม่ใช่แค่หุ่นยนต์กระป๋อง แต่เป็นหุ่นยนต์เสมือนมนุษย์มากที่สุด
“เศรษฐกิจ 4.0” ที่รัฐบาลรัฏฐาธิปัตย์เอา “ขายฝัน” จึงเป็นแค่ “น้ำจิ้ม” แล้วเศรษฐกิจที่แท้จริงก็ยังไม่รู้ว่าจะออกจากห้องไอซียูได้อย่างไร?
เพราะแค่นวัตกรรมรถยนต์ไฟฟ้ายังตะแบงข้างๆคูๆ แต่กลับประกาศจะเดินหน้าสู่ “เศรษฐกิจ 4.0” ทั้งที่ยังจมปลักอยู่แค่ “2.0”!
You must be logged in to post a comment Login