- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
โทษปี่โทษกลอง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/11/4442c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ประเด็นเศรษฐกิจดีขึ้นหรือไม่ ยังโต้เถียงกันไปมา เพราะ “สมคิด จาตุศรีพิทักษ์” แม่ทัพเศรษฐกิจรัฏฐาธิปัตย์ยืนยันว่า เศรษฐกิจยังเข้มแข็งและปีนี้จะโต 3.5% เพราะการส่งออกและการลงทุนเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
แต่ “พิชัย นริพทะพันธุ์” อดีตรัฐมนตรีพลังงานก็ยืนยันว่า เศรษฐกิจยังโคม่า ราคาพืชผลการเกษตรตกต่ำ โดยเฉพาะราคาข้าวตกต่ำมากสุด ชาวบ้านทำมาหากินฝืดเคือง “สมคิด จาตุศรีพิทักษ์” จึงควรเดินสำรวจความเป็นอยู่ของประชาชนทั่วไปจริงๆบ้าง
ถ้าเศรษฐกิจดีขึ้นจริง ทำไมไอเอ็มเอฟและเวิลด์แบงก์ถึงบอกว่าเศรษฐกิจไทยขยายตัวต่ำกว่าศักยภาพมากและมีแนวโน้มเติบโตต่ำกว่าประเทศเพื่อนบ้านทั้งหมด และที่ดีใจว่าส่งออกเป็นบวก 2 เดือนติดกัน แต่ไม่พูดถึงก่อนหน้านี้ที่ติดลบติดต่อมา 19 เดือน และปีนี้มีแนวโน้มส่งออกต่ำที่สุดในรอบ 6 ปี
อีกคำถามคือรัฐบาลอัดฉีดเงินไปกี่แสนล้านบาท เงินไปกระจุกอยู่ที่ไหนและทำไมไม่ถึงมือประชาชนส่วนใหญ่?
คำถามคำตอบง่ายๆ ถ้าเศรษฐกิจดี การจับจ่ายใช้สอยก็ต้องคึกคัก นักลงทุนก็ต้องแห่มาลงทุน ใครจะบ้าออกมาวิพากษ์วิจารณ์รัฐบาล เพราะเท่ากับ “ฆ่าตัวเอง” !
วันนี้จึงเห็นแต่พวก “รำไม่ดี โทษปี่โทษกลอง”!
You must be logged in to post a comment Login