- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
Cyber War! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/11/4447c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“พลเมืองต่อต้าน Single Gateway” ประกาศสถานการณ์ “Cyber War” ของประชาชน หลังจาก “รัฐบาลรัฏฐาธิปัตย์” ประกาศเดินหน้าโครงการ “Single Gateway” ซึ่งถือเป็นพื้นที่ “เสรีภาพสุดท้าย” ทั้ง “กองทัพไทย” ยังจัดตั้ง “กองสงครามไซเบอร์”
โดยระบุว่าผู้บริหารประเทศไม่จริงใจ กลับกลอกและตระบัดสัตย์กับประชาชน “เครือข่ายพลเมืองต่อต้าน Single Gateway” จึงต้องประกาศ “Cyber War” กับรัฐบาล
ที่ต้องจับตาคือการเรียกร้องให้คนไทยทุกคนเข้าร่วมและสนับสนุนการทำ “Cyber War” โดยจะใช้กิจกรรม “F5” และกิจกรรมต่อต้านอื่นๆอย่างต่อเนื่องทุกสัปดาห์ ซึ่งเริ่มมาตั้งแต่วันที่ 22 ตุลาคม โดยเป้าหมายอยู่ที่หน่วยงานของรัฐเท่านั้น
แน่นอนว่าประชาชนส่วนใหญ่ไม่ได้ตระหนักภัยของ “Single Gateway” แต่ “เครือข่ายพลเมืองต่อต้าน Single Gateway” ก็จะพยายามให้ความรู้ความเข้าใจกับประชาชนถึงเสรีภาพบนโลกออนไลน์ที่ถือเป็นพื้นที่ “เสรีภาพสุดท้าย” ให้มากที่สุด
แม้การประกาศ “Cyber War” ยากจะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลง แต่อย่างน้อยก็สะท้อนให้เห็นว่า “ที่ใดที่มีการกดขี่ ที่นั่นต้องมีการต่อสู้”!
You must be logged in to post a comment Login