- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
โศกนาฏกรรมชาวนา / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/11/4449c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ชาวนา “ผูกคอตาย” เพราะความเครียดราคาข้าวตกต่ำและหนี้สิน แต่ “ไก่อู” โฆษกรัฐบาล ปากเร็วระบุว่าเป็นช่างแอร์และมีหนี้สินส่วนตัว ไม่เกี่ยวข้องกับชาวนา ขณะที่ “ยิ่งลักษณ์” พบชาวนาและนำข้าวมาขายก็ถูกวิจารณ์ว่าโหนกระแสสร้างข่าว สร้างเรื่องราวดราม่า เพื่อหวังกลบหรือบิดเบือนความผิดในอดีตและคดีความที่เป็นอยู่
วาทกรรมดราม่าจึงเข้าทางปืน “ว่าแต่เขา อิเหนาเป็นเอง”ภาพนายทหารแต่งเครื่องแบบเต็มยศให้ถ่ายรูปพร้อมป้ายเหมือนประกาศคุณงามความดี ยิ่งสะท้อนให้เห็นใครดราม่า ใครสร้างภาพ โดยเฉพาะ “คณะรัฐประหาร” ที่โฆษณาชวนเชื่อสารพัดให้เชื่อ “ท่านผู้นำ” ชาติจะยิ่งใหญ่มั่นคงมั่งคั่ง คนทั้งแผ่นดินจะอยู่ดีกินดี
แต่กว่า 3 ปีภายใต้อำนาจรัฐประหาร ความปรองดองก็ยังไม่เกิด เศรษฐกิจก็ยังลูกผีลูกคน ทั้ง “ระบบเจ้าขุนมูลนาย” ระบบศักดินาแบบไทยๆ ก็ยังฝังลึกในสังคมไทย
“โลกวันนี้วันสุข” จึงเห็นแต่ภาพชาวนาและเกษตรกรที่ยากจนยังต้อง “กราบ” อ้อนวอน “ท่านผู้นำ” ดั่งการขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และเป็นแค่สัญลักษณ์ให้ชาวเมืองไปเซลฟี่วิถีชีวิต “โง่-จน-เจ็บ” เหมือนดูละครดราม่าสัมผัส “โศกนาฏกรรมชาวนา”!
You must be logged in to post a comment Login