- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ภาวะผู้นำ! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/11/4456c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“โลกวันนี้วันสุข” ฉบับล่าสุด ขึ้นปก “ว่าที่ผู้นำสหรัฐ” กับ “ท่านผู้นำ” ซึ่งถูกมองว่ามีบุคลิกบางอย่างเหมือนกัน ซึ่ง“ท่านผู้นำ” ก็ยอมรับว่าบางครั้งอาจไม่สุภาพบ้าง แต่เมื่อพูดไปแล้วก็จบแค่นั้น
แต่คำพูดของ “ท่านผู้นำ” หลายเรื่องไม่จบ เพราะหลายครั้งเป็นการพาดพิงหรือโยนความผิดไปยังบุคคลที่สาม หรือรัฐบาลในอดีต ไม่ว่าจะเป็นเรื่องทุจริตคอร์รัปชัน เรื่องเศรษฐกิจตกต่ำ เรื่องประชาธิปไตยหรือปัญหาชาวไร่ ชาวนาที่ “ท่านผู้นำ” และลิ่วล้อต้องออกมาตีปี๊บขณะนี้
การพูดแรง หรือแสดงอารมณ์โมโหฉุนเฉียวถือเป็นเรื่องปรกติของมนุษย์ แต่ไม่ใช่การพูดพาดพิง กล่าวหา หรือใส่ร้ายใครก็ตาม หากเป็นแค่ความคิดหรือความเชื่อของตัวเอง หรือไม่มีหลักฐานอะไรชัดเจน
โดยเฉพาะ “ผู้นำบ้านเมือง” ทุกคำพูดที่ออกไปสู่สาธารณชนล้วนมีความหมาย เพราะจะถูกตีความหมายไปต่างๆนานา การพูดแต่ละครั้งจึงมีผลกระทบต่อบุคคลที่สามหรือส่วนรวมไม่มาก ก็น้อย
คนอเมริกันและโลกต่างจับตา “ทรัมป์” เพราะกลัวจะทำตามนโยบายสุดโต่งที่หาเสียง ซึ่งในระบอบประชาธิปไตยสามารถวิพากษ์วิจารณ์และตรวจสอบหรือคัดค้านได้ หากเห็นว่าส่งผลกระทบต่อประชาชนและประเทศชาติ ไม่ใช่เรื่องบุคลิกท่าทีหรือการแสดงอารมณ์ต่างๆ
แต่ “ท่านผู้นำ” ใน “ระบอบพิสดาร” ทำอะไรก็ได้และทำอะไรไม่ผิด!
You must be logged in to post a comment Login