- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
สังคมคนดี(แต่พูด)! / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรณี “เบส-อรพิมพ์” แทนที่จะสร้างแรงบันดาลใจในทางบวก กลับยิ่งตอกย้ำความเกลียดชังให้แบ่งพวก แบ่งสี แบ่งฝ่ายฝังลึกในสังคมไทย ภายใต้การแย่งชิงอำนาจและผลประโยชน์ของคนไม่กี่คน ไม่กี่กลุ่ม
“ลิขิต ธีรเวคิน” จึงฉายภาพให้เห็นวิกฤตบ้านเมืองได้อย่างชัดเจนว่า วิกฤตที่เกิดขึ้นในการเมืองไทยเป็นวิกฤตที่สร้างขึ้นมา ไม่ได้เกิดขึ้นโดยธรรมชาติ ไม่มีวิกฤติก็สร้างวิกฤต เพื่อให้มีวิกฤต”
ความเคลื่อนไหวในโลกออนไลน์และสื่อกระแสหลัก จึงเห็นภาพของ “เบส-อรพิมพ์” ภายใต้ร่มเงาของ “คนมีสี” ที่เป็นแค่เครื่องมือในการปลุกระดมและโฆษณาชวนเชื่อ เพียงเพื่อสร้าง “อุปทานหมู่” ที่ไร้สาระ
“โลกวันนี้วันสุข” จึงมาพร้อมไมโครโฟน เพื่อให้ตระหนักถึงการเป็น “คนดี” ไม่ใช่แค่ “ดีแค่พูด” เหมือนที่ “คณะรัฏฐาธิปัตย์” ลงทุนฉีกรัฐธรรมนูญ ล้มรัฐบาลจากการเลือกตั้ง แล้วก็อย่าทำให้รัฐประหาร “เสียของ” หรือ “เสียเปล่า” เป็นบาปติดตัวไปชั่วลูกชั่วหลาน!
โดยเฉพาะวาทกรรมของ “ท่านผู้นำ” ที่ประกาศหนึ่งในเหตุผลการยึดอำนาจคือการ “สร้างความปรองดอง” และสลายสีต่างๆ แต่ผ่านมากว่า 2 ปีแล้ว ทำไม “ความปรองดอง” จึงไม่เกิด?
You must be logged in to post a comment Login