- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 12 hours ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 3 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 6 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 7 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
บางจากฯ รณรงค์ลดการปล่อย CO2
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/11/DSC_0243.jpg)
นายยอดพจน์ วงศ์รักมิตร รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริหารและพัฒนาความยั่งยืนองค์กร บริษัท บางจากปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า จากการเติบโตทางเศรษฐกิจ การขยายตัวทางอุตสาหกรรม และพฤติกรรมการบริโภคของผู้คน ก่อให้เกิดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกในระดับที่สูง จนทำให้เกิดภาวะโลกร้อนอันส่งผลกระทบต่อระบบนิเวศและชีวิตมนุษย์ บริษัท บางจากฯ จึงร่วมกับ หนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ และสถานีโทรทัศน์ดิจิทัล NOW26 จัดสัมมนา “2 องศา : Thailand Agenda รับวิกฤติโลกร้อน” เพื่อสร้างความตระหนักให้ทุกภาคส่วนร่วมมือกันลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจก
นายยอดพจน์ กล่าวว่า บริษัท บางจากฯ ให้ความสำคัญต่อการมีส่วนช่วยลดภาวะโลกร้อน โดยจัดตั้งคณะกรรมการนโยบายเพื่อความยั่งยืนและคณะบริหารจัดการความยั่งยืน เพื่อดำเนินโครงการลดการปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ เช่น โครงการการปรับเปลี่ยนการใช้พลังงาน จากพลังงานฟอสซิลมาเป็นก๊าซธรรมชาติซึ่งเป็นพลังงานสะอาด และโครงการนำน้ำในกระบวนการกลั่นกลับมาใช้ใหม่ เพื่อประหยัดน้ำ
“บริษัท บางจากฯ มีนโยบายที่ชัดเจนในการลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจก โดยกำหนดเป็นตัวชี้วัดขององค์กร ซึ่งผู้บริหารระดับสูงทุกคนจะต้องมีส่วนร่วมรับผิดชอบต่อเป้าหมายที่จะลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกให้ได้ไม่ต่ำกว่า 550,000 ตัน ในปี 2560 และในอนาคตจะสู่เป้าหมาย Neutral Company ด้วยการขยายธุรกิจพลังงานที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม อาทิ ขยายธุรกิจพลังงานจากเซลล์แสงอาทิตย์ ไบโอแก๊ส ไบโอแมส และพลังงานใต้พื้นพิภพ เป็นต้น” นายยอดพจน์กล่าว
ทั้งนี้ ในระดับนานาชาติ ได้มีการกำหนดเป้าหมายร่วมกันว่า จะรักษาระดับอุณหภูมิเฉลี่ยโลกไม่ให้สูงเกิน 2 องศาเซลเซียสจากช่วงก่อนการปฏิวัติอุตสาหกรรม ภายในปี 2593 ซึ่งรัฐบาลไทยได้ประกาศว่าจะลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกลงร้อยละ 20-25% ภายในปี 2573
You must be logged in to post a comment Login