- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เพ้อเจ้อ! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/11/4462c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ออกมาตรการ “แจกเงิน” คนจนแล้ว คราวนี้ก็ถึงมาตรการ “ช็อปช่วยชาติ” เหตุผลคือกระตุ้นการบริโภคภายในประเทศ ไม่ใช่กระตุ้นเศรษฐกิจอย่างที่ออกมาชูธง หลังถูกวิพากษ์วิจารณ์ว่าเป็นนโยบาย “สิ้นคิด” และเลียนแบบรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง โดยเฉพาะนโยบาย “ประชานิยม”
แต่ “รัฐบาลทหาร” ยืนยันว่ามาตรการต่างๆที่ออกมากระตุ้นการบริโภคหรือเศรษฐกิจนั้น ไม่ใช่ “ประชานิยม” แต่ป็น “ประชารัฐ” แม้แต่ “จำนำยุ้งฉาง” ก็เป็นการชะลอการขาย ไม่ใช่ “รับจำนำข้าว”!
จะกลัวเสียหน้าหรือไม่กระดากอายก็ตาม ประเด็นสำคัญคือการแก้ปัญหาเศรษฐกิจได้หรือไม่ ต้องยอมรับความจริงก่อน ไม่ใช่พูดเพ้อเจ้อหรือเพ้อฝัน ไม่ยอมรับความจริง!
อย่างล่าสุด “สมคิด จาตุศรีพิทักษ์” ขุนพลเศรษฐกิจ “ลุงตู่” ประกาศว่ารัฐบาลนี้เหลือเวลาอีกแค่ 1 ปีจึงจะขับเคลื่อนเศรษฐกิจอีกหลายโครงการเพื่อพัฒนาศักยภาพของตัวเองมากกว่าจะพึ่งพาต่างประเทศ และผลักดันประเทศไปสู่ “ประเทศไทย 4.0” ยึดตลาดอาเซียนโดยไทยเป็นจุดศูนย์กลาง
หากทำได้ดีจะชิงธงกับเวียดนาม และก้าวขึ้นมาเป็นผู้นำกลุ่มอาเซียนแทนสิงคโปร์ เป็นเพชรเม็ดหนึ่งของ “CLMV” คือกัมพูชา ลาว เมียนมาร์ และ เวียดนาม
ฟังแค่นี้ก็ไปคิดเอาเองว่า “เฮียสมคิด” พูดเพ้อเจ้อเพ้อฝันหรือไม่?
You must be logged in to post a comment Login