- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
แพะของคนดี! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/12/4465c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
มาตรการ “แจกเงินฟรีคนจน” และมาตรการ “ช็อปช่วยชาติ” มีเสียงวิพากษ์วิจารณ์ต่างๆ ทั้งเห็นด้วย และ ไม่เห็นด้วย โดยเฉพาะฝ่ายไม่เห็นด้วยก็มองว่าเป็นมาตรการที่สิ้นคิด ผิดกฎหมาย หรืออุ้มกลุ่มทุน ฯลฯ
แต่ไม่ว่ามาตรการต่างๆที่ออกมาจะกระตุ้นเศรษฐกิจหรือไม่ก็ตาม ก็สะท้อนถึงปัญหาเศรษฐกิจที่ยังอยู่ในอาการโคม่าและตรงข้ามกับ “เฮียสมคิด” ที่วาดฝันขนาดจะขึ้นเป็นหนึ่งในภูมิภาคนี้แทน “สิงคโปร์”
“ท่านผู้นำ” สัญญาว่าจะอยู่ไม่นาน แล้วยังจะคืนความสุขให้ประเทศไทยและคืนความสุขให้คนไทย แต่วันนี้อยู่มากว่า 2 ปี ความปรองดองก็ไม่เกิด เศรษฐกิจยังหัวทิ่มลงเหวอีก
ไม่ว่า “ท่านผู้นำ” จะโยนความผิดให้ “แพะ” ตัวไหนก็ตาม ก็ยังถูกตั้งคำถามเรื่องความสามารถและการใช้อำนาจถูกต้องชอบธรรมหรือไม่?
โดยเฉพาะความล้มเหลวในการแก้ปัญหาเศรษฐกิจ 2 ปี ภายใต้ 2 ทีมเศรษฐกิจ คือ “ทีมหม่อมอุ๋ย” และ “ทีมสมคิด” ทั้งที่ใช้เม็ดเงินกระตุ้นเศรษฐกิจไปกว่า 1 ล้านล้านบาท แต่ก็เหมือน “ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ”
คนรวยก็ยังรวยต่อไป คนจนก็จนต่อไป จึงไม่แปลกที่ “สถาบันเครดิตสวิส” จะจัดอันดับประเทศไทยมีช่องว่างรายได้ระหว่างคนรวยและคนจนมากที่สุดอันดับ 3 ของโลก
และไม่แปลกที่ความผิดทั้งหมดจะเป็น “แพะ” อีกตามเคย เพราะ “คนดี” ทำอะไรก็ไม่ผิด!
You must be logged in to post a comment Login