- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ใต้กะลา! / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
สื่อยักษ์ภาษาอังกฤษระบุเศรษฐกิจไทยขณะนี้ เครื่องจักรเศรษฐกิจทุกตัว “ดับหมด” แม้แต่การท่องเที่ยวที่ถือเป็นรายได้สุดท้ายก็ได้รับผลกระทบจากปัญหา “ทัวร์ศูนย์เหรียญ”
“วัฒนา เมืองสุข” โพสต์ตอกย้ำความล้มเหลวการแก้ปัญหาเศรษฐกิจของรัฐบาล นอกจากผลพวงจากการรัฐประหารแล้ว ยังเกิดจากการบริหารที่ขาดสติปัญญาจนทำให้เครื่องยนต์ทางเศรษฐกิจทุกตัว “ดับสนิท”
เสียงวิตกกังวลที่ดังกระหึ่มมากขึ้นเรื่อยๆคือ“แผนยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” ซึ่งบังคับให้รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งต้องบริหารตาม โดยภาคประชาชน การเมืองและภาคธุรกิจไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเลยนั้น คงไม่ต่างกับ “ระเบิดเวลา” ที่จะนำมาซึ่งความหายนะมากกว่าความมั่นคงและมั่งคั่ง
เช่นเดียวกับรัฐธรรมนูญฉบับใหม่ที่สร้างเงื่อนไขต่างๆไว้มากมาย เพื่อควบคุมฝ่ายการเมือง ก็ถูกตั้งคำถามว่าเพื่อผลประโยชน์ของประชาชนและประเทศชาติ หรือผลประโยชน์ของกลุ่มชนชั้นนำ?
การแก้ปัญหาบ้านเมืองจึงไม่ใช่ “ดีแต่พูด” หรือ “เอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่ผู้อื่น” หรือเชื่อว่าตนเองเป็น “คนดี” แล้วยัดเยียดให้คนทั้งแผ่นดินต้องเชื่อและทำตาม
เหมือนอยู่ใต้ “กะลามะพร้าว”!
You must be logged in to post a comment Login