- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เส้นลวดแห่งอำนาจ? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/12/4469c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ผ่านมากว่า 2 ปี แม้บ้านเมืองจะใกล้เปลี่ยนผ่านจาก “ระบอบพิสดาร” สู่ “ระบอบประชาธิปไตย” บรรยากาศทางการเมืองและเศรษฐกิจก็ยังอึมครึม ไม่มีอะไรชัดเจน ไม่ว่าจะเรื่องการเลือกตั้ง หรือ “แผนยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” ที่จะเป็น “กฎเหล็ก” ให้รัฐบาลต้องเป็น “เด็กดี” ตาม “ท่านผู้นำ” และพวกพ้องกำหนดไว้
แม้วันนี้ “ท่านผู้นำ” จะอ้างว่าประชาชนพอใจกับความสงบเงียบ แต่ความเงียบอยู่ภายใต้ความกลัวมากกว่าความสามัคคีปรองดอง หรือประชาชนอยู่ดีกินดี
เสถียรภาพที่แข็งแกร่งและมั่นคงของ “คณะรัฏฐาธิปัตย์” ไม่มีความหมายเลย หากประชาชนไม่มีความเชื่อมั่นและหมดความศรัทธา โดยเฉพาะปัญหาเศรษฐกิจที่วันนี้มีแต่สัญญาณหายนะ!
“ท่านผู้นำ” และพวกพ้องจึงเหมือน “คณะกายกรรม” เดินไต่บนเส้นลวดที่กำลังจะขาด อย่างปก “โลกวันนี้วันสุข” ฉบับล่าสุด
ไม่ว่าโรดแม็พระยะยาว “แผนยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” หรือโรดแม็พระยะสั้น “การเลือกตั้ง” ก็เป็นแค่การสร้างความหวังที่ไม่มีอะไรเป็นรูปธรรม อีกไม่นานก็จะรู้ว่า “ท่านผู้นำ”และพวกจะรอดหรือร่วง?
You must be logged in to post a comment Login