- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ความเหลื่อมล้ำ! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/12/4470c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ข่าวในทางลบถือเป็นเรื่องปรกติของประเทศไทยไปแล้ว ไม่ใช่แค่เรื่องการเมืองการปกครองที่ถอยหลังจนตกเหว แต่ยังมีปัญหาเศรษฐกิจที่วันนี้ก็ยังมองไม่เห็น “แสงสว่างที่ปลายอุโมงค์”
กลุ่มที่ได้รับผลกระทบกับปัญหาเศรษฐกิจขณะนี้คือ คนยากจน เกษตรกร ผู้ใช้แรงงาน และผู้ประกอบธุรกิจขนาดเล็กและกลาง ซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ
จึงไม่แปลกที่ประเทศไทยจะถูกจัดอันดับว่ามีความเหลื่อมล้ำระหว่างคนรวยกับคนจนอันดับ 3 ของโลก คือคนรวยรวยขึ้น คนจนจนลง ช่องว่างระหว่างคนจนกับคนรวยห่างกันเพิ่มขึ้นถึง 22 เท่า
ด้านการศึกษาที่ระบุว่า ผลการประเมินผลนักเรียนร่วมกับนานาชาติ (PISA) กว่า 70 ประเทศทั่วโลกนั้น ไทยมีคะแนนทุกด้านต่ำกว่าค่าเฉลี่ย และต่ำกว่าเวียดนาม ส่วนสิงคโปร์ทิ้งไทยไม่เห็นฝุ่น ติดอันดับ 1 เกือบทุกด้าน
ไม่ต้องพูดถึงประเทศอื่นว่าเอาจริงเอาจังอย่างไร ปัญหาการศึกษาไทยไม่ใช่แค่รัฐบาลและผู้บริหารการศึกษาที่เกี่ยวข้องจะถูกเปรียบเทียบเป็น “ไดโนเสาร์เต่าล้านปี” แล้วยังอยู่ภายใต้ระบบอุปถัมภ์สารพัด
แค่หลักสูตรการศึกษาของไทยก็ต้องใช้คำว่า “ยุ่งตายห่า” เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก และยังเปลี่ยนแบบกะทันหันอีก ความเหลื่อมล้ำทางการศึกษาระหว่างเมืองและชนบทจึงไกลกันสุดกู่ ไม่ต่างกับความเหลื่อมล้ำทางรายได้ระหว่างคนรวยกับคนจนเลย!
You must be logged in to post a comment Login