- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ญี่ปุ่นเผชิญวิกฤตแรงงาน
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/12/employ.jpg)
ญี่ปุ่นเผชิญปัญหาขาดแคลนแรงงานเพิ่มมากขึ้น สาเหตุหลักเกิดจากการเป็นประเทศสังคมสูงวัย จำนวนคนวัยทำงานลดต่ำ โดยธุรกิจโรงแรม ภาคบริการขนส่งโดยสาร งานดูแลคนชรา ธุรกิจร้านอาหาร และอุตสาหกรรมก่อสร้าง ได้รับผลกระทบมากที่สุด
นอกจากการเป็นประเทศสังคมสูงวัยแล้ว อีกสาเหตุหนึ่งของปัญหา เกิดจากคนวัยหนุ่มสาวเลือกอาชีพ โดยส่วนใหญ่จะเลือกงานออฟฟิศ และงานที่เหนื่อยน้อยแต่ค่าตอบแทนดี
ด้วยปัญหานี้ ผู้ประกอบการธุรกิจภัตตาคารและร้านอาหารขนาดใหญ่ มีสาขาหลายแห่งทั่วประเทศ ต่างปรับกลยุทธ์เพื่อให้ธุรกิจดำเนินต่อไปได้
หลายบริษัทที่ขาดแคลนบุคลากร ใช้วิธีปรับขึ้นค่าจ้าง เพื่อจูงใจผู้หางาน และมัดใจลูกจ้างที่อยู่ปัจจุบันไม่ให้ลาออก ขณะบางบริษัทใช้วิธีลดเวลาทำงานลง เช่น กลุ่มภัตตาคาร Royal Host ลดเวลาทำงานจาก 24 ชั่วโมงลง 2 สาขา ที่โตเกียวและโอซาก้า
มาตรการอีกส่วนหนึ่งที่ใช้แก้ปัญหา คือทำสัญญาระยะยาวกับลูกจ้าง และจ้างนักศึกษาต่างชาติมาทำงานพาร์ตไทม์ แต่การจ้างนักศึกษาต่างชาติมีข้อจำกัด เนื่องจากกฎหมายอนุญาตให้ทำงานได้เพียงสัปดาห์ละไม่เกิน 28 ชั่วโมง
ส่วนภาคอุตสาหกรรมก่อสร้าง ซึ่งชาวญี่ปุ่นมองว่า เป็นอาชีพ “งานมาก เงินน้อย และจำนวนวันให้ลาพักร้อนน้อย” ทำให้หาคนงานยาก อัตราการเปิดรับคนงานในเดือนตุลาคม อยู่ที่ 6 ต่อ 1 หมายถึงผู้หางาน 1 คน มี 6 บริษัทเสนอรับเข้าทำงาน
ขณะงานดูแลคนชรา และธุรกิจร้านอาหาร อัตราการเปิดรับบุคลากร 3 ต่อ 1 ตรงกันข้ามกับงานออฟฟิศที่ผู้หางานต้องแย่งตำแหน่งงานกัน จากอัตราการเปิดรับบุคลากรเพียง 0.3 ต่อ 1
ภาคการเกษตรในชนบท ก็ประสบปัญหาเช่นกัน แต่รัฐบาลแก้ด้วยการอนุมัติให้จ้างบุคลากรต่างชาติที่จบปริญญาสาขาเกษตรศาสตร์ได้ โดยให้เข้าไปทำงานในเขตที่กำหนดไว้เป็นพิเศษ 5 จังหวัด คืออะคิตะ อิบาระกิ ไอจิ และนะงะซะกิ
สำหรับปัญหาขาดแคลนแรงงาน ไม่ใช่เรื่องใหม่ของญี่ปุ่น แต่สถานการณ์ในปีนี้หนักกว่าที่ผ่านมา และมีแนวโน้มขาดแคลนเพิ่มมากขึ้นในอนาคต
แนวทางแก้ปัญหาหนึ่งที่มองกันว่าง่าย คือการเปิดรับบุคลากรจากต่างประเทศ แต่ดูเหมือนญี่ปุ่นจะระมัดระวังมากต่อมาตรการนี้
You must be logged in to post a comment Login