- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
พูดจริงทำจริง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/12/4476c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ภายใต้อำนาจรัฐประหาร นอกจากเรื่องสิทธิเสรีภาพที่หายไปแล้ว “วาทกรรมปราบโกง” ถือเป็นจุดขายสำคัญของ “ท่านผู้นำ” ที่ทำให้ “คะแนนนิยม” ของ “ท่านผู้นำ” สูงปรี๊ดทุกครั้งที่มีการสำรวจของโพลจัดตั้งและโพลลากตั้ง แม้การสร้างความปรองดองและแก้ปัญหาเศรษฐกิจจะล้มเหลวอย่างไรก็ตาม
ยิ่ง “ท่านผู้นำ” ประกาศว่า “เจอใครโกงให้รายงานจะสอบเอาติดคุก” ก็ยิ่งมีคำถามว่า “ร้องเรียนแล้วจัดการคนโกงจริงหรือไม่” เพราะที่ผ่านมาหลายคนที่ออกมาร้องเรียนกลับถูกตั้งข้อหาสารพัด โดยเฉพาะการตรวจสอบ “คนใกล้ตัว” และบริวารของ “ผู้มีอำนาจ”!
อย่างกรณี “วีระ สมความคิด” ที่ได้ฉายา “จอมตรวจสอบ” แต่กลับเป็น “ขาประจำ” ที่ถูกทหารไปเยี่ยมถึงบ้าน ซึ่งไม่มีใครเชื่อว่าเป็นความปรารถนาดี แต่ต้องการกดดันให้ตนเองหยุดตรวจสอบคนใกล้ตัวและบริวาร “ท่านผู้นำ” มากกว่า?
ประเด็นไม่ใช่คำท้าของ “วีระ สมความคิด” ว่าพร้อมจะพบกับ “ผู้มีอำนาจ” ที่ไม่พอใจคนทุกคนอย่าง “ลูกผู้ชาย” แต่อยู่ที่ “ท่านผู้นำ” ต้องมีคำตอบให้กับประชาชนชัดเจนถึงกระบวนการตรวจสอบทุกคนทุกฝ่ายอย่างโปร่งใสและเป็นธรรม โดยเฉพาะคนใกล้ตัวและบริวาร
ไม่ใช่เลือกประณาม เลือกปฏิบัติ เลือกใช้กฎหมาย หรือพูดอย่างทำอย่าง!
You must be logged in to post a comment Login