- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 20 mins ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
นกกระสากับกบ! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/12/4479c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การประกาศ “สงครามไซเบอร์” ของกลุ่ม “พลเมืองต่อต้าน Single Gateway” ด้วยยุทธการ “เด็กปาก้อนหิน : F5” เน้นไปที่ระบบการจัดซื้อจัดจ้างของทุกส่วนราชการทั้งประเทศ
“ท่านผู้นำ” ยืนยัน “กฎหมายความมั่นคงดิจิทัล” มีความจำเป็นและรัฐบาลมีมาตรการที่จะรองรับการจมตีของกลุ่มที่ต่อต้าน โดยเฉพาะระบบการเงินการคลัง ไม่เช่นนั้นก็คงวุ่นวายไปหมดทั้งโลก
“ท่านผู้นำ” และกองทัพมองมิติ “ความมั่นคงทางทหาร” แต่กลุ่มที่ต่อต้าน นักวิชาการและนักธุรกิจมองเรื่องของสิทธิเสรีภาพและความปลอดภัยข้อมูลทั้งส่วนตัวและธุรกิจ ซึ่งมีความสำคัญอย่างมากกับ “เศรษฐกิยุค 4.0” แต่ “กฎหมายความมั่นคงดิจิทัล” กลับสวนทางกับ “Thailand 4.0” ที่ “ท่านผู้นำ”ป่าวประกาศ
นอกจากนี้ยังจะให้ “องค์กรของรัฐ” ควบคุม “สื่อมวลชน” โดยรัฐจะเป็นผู้ออก “ใบอนุญาตสื่อ” ซึ่งไม่แตกต่างจาก “พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์” ที่ออกมาควบคุมความคิดเห็นของประชาชนในโลกออนไลน์
แต่หลายคนยังไม่รู้สึกถึงสิทธิเสรีภาพที่หายไปเหมือน “กบอยู่ในกะลา” และยังเห็นดีเห็นงามกับ “ระบอบพิสดาร” จนกว่าจะถูก “นกกระสา” จับกินจนหมด ไม่ว่าจะสีอะไร!
You must be logged in to post a comment Login