- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 mins ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
กฎหมา(ย)! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/12/4480c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
เรื่องของคนโกง คนชั่ว คนดี ถือเป็น “ธง” ของรัฐบาลทหารและพวกพ้องบน “เรือแป๊ะ” โดยออกกฎหมายและมาตรการสารพัดเพื่อทำให้คนชั่วคนโกงหมดจากแผ่นดิน
ร่างรัฐธรรมนูญจึงเน้นหนักที่การปราบโกง อย่างที่ นายมีชัย ฤชุพันธุ์ ประกาศอย่างภาคภูมิใจว่าเป็นรัฐธรรมนูญที่ดีที่สุดฉบับหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่แค่ปราบการทุจริตคอร์รัปชัน แต่จะหยุดการทำรัฐประหารด้วย
“กฎหมายลูก” จึงมีการกำหนดบทลงโทษ “นักการเมือง” รุนแรงถึงขั้น “ประหารชีวิต” หากมีการซื้อขายตำแหน่งและล้มล้างการปกครอง!
ใครทำผิดทำชั่วก็ต้องรับสิ่งที่ทำตามกฎหมาย แต่ที่มีปัญหามาตลอดคือ ความยุติธรรม เป็นธรรมและเสมอภาค ไม่ “เลือกปฏิบัติ” โดยเฉพาะการลงโทษคนโกงบ้านโกงเมืองซึ่งเป็นปัญหาใหญ่ของประเทศ จึงไม่ใช่แค่ “นักการเมือง” แต่ต้องลงโทษทุกคนที่โกง
อย่างที่ นายองอาจ คล้ามไพบูลย์ แกนนำพรรคเก่าแก่ บอกว่าไม่ติดใจเรื่องการลงโทษถึงขั้น “ประหารชีวิต” แต่ติดใจว่าเมื่อลงโทษผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ทำไมกฎหมายจึงไม่ครอบคลุมถึง “นายกรัฐมนตรีคนนอก” หรือ “รัฐมนตรีที่ไม่สังกัดพรรคการเมือง”?
ปัญหาจึงอยู่ที่ “กฎหมาย” ต้องเป็น “กฎหมาย” ไม่ใช่ “กฏหมา(ย)” ที่ “คนดีทำอะไรก็ไม่ผิด”!?
You must be logged in to post a comment Login