- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 24 mins ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
สังคมเพ้อเจ้อ! / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
คณะกรรมาธิการ (กมธ.) วิสามัญแก้ปัญหาระบบอุปถัมภ์ในระบบราชการอย่างเป็นรูปธรรม สรุปปัญหาให้สภานิติบัญญัติแห่งชาติพิจารณาเพื่อตราเป็นกฎหมาย
ทุกคนรู้ดีว่า “ระบบอุปถัมภ์” ทำให้คนเก่ง คนดีก็ไม่อยากเป็นข้าราชการ ข้าราชการขาดขวัญกำลังใจและยังเป็นช่องทางให้เกิดการทุจริตอีก ซึ่งข้อเสนอของกมธ.น่าสนใจหลายประเด็น แต่ไม่มีใครเชื่อว่าจะปฏิบัติได้จริง แม้จะยกระดับเป็น “วาระแห่งชาติ”
ไม่ว่าจะเป็นการทบทวนปรับปรุงกฎหมายให้ทันสมัยเพื่อผิดช่องว่างระบบอุปถัมภ์ ซึ่งก็คือหลักธรรมาภิบาลและจริยธรรมที่มีอยู่แล้ว แต่ที่กมธ.เสนอเพิ่มเติมคือการกำหนดเช่นเดียวกับการป้องกันทุจริตคอร์รัปชัน เช่นห้ามรับของขวัญ รับเลี้ยงและรับสินบน ยังห้ามเล่นกอล์ฟกับผู้มีส่วนได้ประโยชน์ และห้ามข้าราชการเกษียณอายุที่เคยมีอำนาจในหน่วยราชการนั้นๆเป็นที่ปรึกษาให้ภาคธุรกิจอย่างน้อย 2 ปี
นอกจากนี้ยังให้ลดจำนวนผู้ติดตามหรือช่วยงานในกรณีพิเศษของผู้มีอำนาจ เพื่อลดโอกาสการใช้ความใกล้ชิดและประจบสอพลอ แต่ไม่พูดถึงการใช้ตำแหน่งหน้าที่เพื่อบรรจุลูกหลานเข้ารับราชการ
“ระบบอุปถัมภ์” จึงต้องแก้ในทุกมิติของสังคมไทย ไม่ใช่เฉพาะระบบราชการ แต่คงไม่มีใครเชื่อว่าจะทำได้สำเร็จ เพราะสุดท้ายก็เป็นแค่การ “เพ้อเจ้อ” หรือ “เพ้อฝัน” เท่านั้น!
You must be logged in to post a comment Login