- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
คนละโลก! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2016/12/4482c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“บิ๊กป้อม” พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม อวยพรปีใหม่ในนามฝ่ายความมั่นคงว่า ให้ประชาชนทุกคนประสบความสุข ผ่านพ้นอุปสรรคและมีความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินตลอดปี 2560
ที่น่าสนใจคือขอให้ประชาชนทุกคนเป็นคนดี “อย่าไปทำตัวเเบบนักข่าว” ใครทำดีหรือไม่ ไม่มีใครบอกได้นอกจากตัวเราเอง
คำพูดของ “บิ๊กป้อม” ถือเป็นสัจธรรม เพราะ “โกหกใครก็ได้ แต่โกหกตัวเองไม่ได้” แต่ที่น่ากลัวกว่า คือ บางคนโกหกจนตัวเองเชื่อว่าเป็นความจริง!
ส่วน “ท่านผู้นำสูงสุด” ขอให้ “สื่อมวลชน” ปรับบทบาทตนเองเป็น “ครูของสังคม” เช่นเดียวกับประเทศที่พัฒนาแล้ว ไม่ใช่เป็นเพียงผู้ให้ข่าวหรือคอยจับผิด ประชาชนจะได้มีความรู้ ลดอคติและความขัดแย้ง
ภาพของ “นักข่าว” และ “สื่อมวลชน” ในสายตาของรัฐบาลและผู้มีอำนาจจึงไม่ใช่ “คนดี” ตามแบบฉบับที่ “คณะรัฏฐาธิปัตย์” ต้องการ ซึ่งต้องเป็น “เด็กดี” และต้องยกย่องเชิดชู “คณะรัฏฐาธิปัตย์”!
เพราะ “โลกรัฏฐาธิปัตย์” กับ “โลกประชาธิปไตย” นั้นอยู่คนละโลก เหมือน “โลก 4.0” ก็มีความหมายแตกต่างกันราวฟ้ากับดิน!
You must be logged in to post a comment Login