- เสียเพราะรักPosted 2 hours ago
- ตำรวจไทยโชว์ฝีมือPosted 1 day ago
- สามัคคีปรองดองกันให้ดีPosted 2 days ago
- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 days ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 4 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 1 week ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 1 week ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 1 week ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 2 weeks ago
ไทยยุค4.0! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/01/4487c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
บ้านเมืองปี 2560 ไม่ต้องมองไกลว่าจะมีการเลือกตั้งปลายปีนี้หรือไม่ ไม่ต้องไปดูว่ารัฐบาลใหม่จะมีหน้าตาเป็นอย่างไร ไม่ต้องไปดูว่าจะเกิดอะไรขึ้นเมื่อต้องทำตามแผนยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี ฯลฯ
เพราะเริ่มศักราชใหม่ปี 2560 ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง การเมืองยังอยู่ภายใต้อำนาจรัฐประหาร และเป็นปี “ท่านผู้นำ” ยังสร้างฝันต่างๆให้กับประชาชน ด้วยการยืนยันว่ายังยึด “โรดแม็ป” เดิม รวมถึงการเลือกตั้ง
อย่างไรก็ตาม ประเด็นที่น่าสนใจยังอยู่ที่เรื่องปากท้อง ซึ่งรัฐบาลยังตั้งธง “Thailand 4.0” และพัฒนาคนเพื่อรองรับการปฏิรูปโครงสร้างทางเศรษฐกิจ ขับเคลื่อนประเทศด้วยนวัตกรรม ปัญญา และเทคโนโลยี สอดรับกับโลกในศตวรรษที่ 21
“คนไทยยุค 4.0” ตาม “โรดแม็ป” จึงจะมีความรู้และทักษะอาชีพที่สูง แต่มีความรับผิดชอบต่อสังคมและมีอัตลักษณ์ความเป็นไทย
รัฐบาลรัฏฐาธิปัตย์จึงประกาศจะยกระดับคนส่วนใหญ่ที่ยังเป็น “คนไทย 1.0 และ 2.0” คือกลุ่มเกษตรกรรายย่อย กลุ่มเอสเอ็มอี กลุ่มโอท็อป แรงงานระดับต่ำ คนด้อยโอกาส คนพิการ และคนจนในเมืองให้เข้าถึงทรัพยากรและลดรายจ่าย เพิ่มรายได้
บ้านเมืองก้าวกระโดดอย่างนี้ ใครจะกล้าเป็นนายกฯแข่งกับ “ลุงตู่”!
You must be logged in to post a comment Login