- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
ละโมบของน้อยเสียของใหญ่ / โดย กิ่งเหมย
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/01/4490w.jpg)
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “ทาน เสี่ยว ซือ ต้า” หรือ “ละโมบของน้อยเสียของใหญ่”
ฉินฮุ่ยหวางแห่งแคว้นฉิน ต้องการตีเอาแคว้นสู่ จึงได้ยกทัพเดินทางไปจนถึงชายแดนแคว้นสู่ แต่บริเวณนั้นเส้นทางลำบากมาก เพราะมีหินระเกะระกะทำให้ไม่สามารถเดินทัพต่อไปได้
บรรดาแม่ทัพแคว้นฉินจึงได้คิดอุบายขึ้นมา โดยได้นำหินแถวนั้นมาทำเป็นวัวหิน ห้าตัว โดยส่วนสะโพกและหลังนั้นทำมาจากทอง แล้วจึงส่งคนไปแจ้งแก่สู่โหวเจ้าแคว้นสู่ว่า จะนำวัวไปมอบให้
ด้วยความละโมบ สู่โหวจึงได้จัดกำลังทหารหนุ่มกว่าร้อยนายออกไปช่วยกันทำถนนให้เรียบ เพราะจะได้สามารถนำวัวทองกลับเข้าไปในเมือง
หลังจากทำถนนเรียบร้อยแล้ว สิ่งที่เข้าแคว้นสู่ไม่ใช่วัวทอง หากแต่คือกองทัพแคว้นฉิน สุดท้ายแคว้นสู่ก็ถูกทำลายลง เพียงเพราะความละโมบสิ่งเล็กน้อยของสู่โหวจนทำให้ต้องเสียเมือง
ละโมบของน้อยเสียของใหญ่ หมายถึง การหวังสิ่งของเล็กๆน้อยๆ แต่กลับทำให้เสียโอกาสหรือพลาดหวังสิ่งที่มีค่ามากกว่านั้น เหมือนกับของไทยที่กล่าวว่า โลภมากลาภหาย
You must be logged in to post a comment Login