- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
‘รถตุ๊กตุ๊ก’รุกตลาดโลก
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/01/Tuktuk.jpg)
นักท่องเที่ยวต่างชาติจำนวนมาก โดยเฉพาะจากยุโรปและสหรัฐ เดินทางมาเยือนไทยโดยมีสิ่งหนึ่งบันทึกไว้ในโปรแกรมท่องเที่ยวว่า “ต้องใช้บริการ” ไม่เช่นนั้นจะทำให้รู้สึกว่า “มาไม่ถึงไทย”
นั่นคือการนั่งรถตุ๊กตุ๊กตระเวนชมกรุงเทพฯ ซึ่งนักท่องเที่ยวต่างชาติรู้สึกว่า มันให้อารมณ์คล้ายนั่งรถสปอร์ตเปิดประทุน เนื่องจากได้สัมผัสอากาศธรรมชาติ ได้รับรู้กลิ่นไอท้องถิ่นเต็มรูปแบบ
เสน่ห์ดังกล่าวของตุ๊กตุ๊ก ทำให้ยานยนต์เล็กประเภทนี้ของไทย เป็นที่รู้จักกว้างไกลไปหลายประเทศ ก่อให้เกิดการเลียนแบบ ใช้เป็นส่วนหนึ่งในการส่งเสริมการท่องเที่ยว และขับเคลื่อนเศรษฐกิจ
จริงแล้ว ถิ่นที่เป็นต้นตำรับยานยนต์ประเภทนี้มีหลายประเทศ เช่น อินเดีย ปากีสถาน ศรีลังกา บังกลาเทศ ฟิลิปปินส์ และอินโดนีเซีย ซึ่งใช้ชื่อในภาษาท้องถิ่นแตกต่างกันไป
ปัจจุบัน ตุ๊กตุ๊กกลายเป็นแท็กซี่และรถโดยสารทางเลือกใหม่ในหลายประเทศ ทำให้เกิดอุตสาหกรรมผลิตส่งออก โดยอินเดียครองความเป็นเจ้าตลาดตามด้วยจีน ขณะชื่อในประเทศส่วนใหญ่ใช้คำว่า “ตุ๊กตุ๊ก”
ฝรั่งเศสนำเข้าตุ๊กตุ๊กไฟฟ้าจากไทยเมื่อ 6 ปีที่แล้ว นำไปให้บริการนักท่องเที่ยวในกรุงปารีสโดยทีมงาน Allo Tuktuk ปรากฏว่าได้รับความนิยมเกินคาด ทำให้ตุ๊กตุ๊กกลายเป็นสัญลักษณ์หนึ่งของสถานที่ท่องเที่ยวกรุงปารีสหลายแห่งมาถึงปัจจุบัน
เนเธอร์แลนด์มีตุ๊กตุ๊กเช่นกัน แต่ผลิตใช้เองโดยบริษัท Tuk Tuk Factory เช่นเดียวกับสหรัฐที่ผลิตใช้ในประเทศเองโดยบริษัท eTuk USA
ตลาดสำคัญของตุ๊กตุ๊กที่ขยายตัวต่อเนื่อง อยู่ที่ทวีปแอฟริกา ปัจจุบันมีใช้เป็นแท็กซี่และรถโดยสารหลายประเทศ ประกอบด้วยอียิปต์ กาน่า แทนซาเนีย เอธิโอเปีย ไนจีเรีย ซูดาน ไลบีเรีย กินี และแอฟริกาใต้
ประเทศแอฟริกาส่วนใหญ่ ใช้ตุ๊กตุ๊กเป็นรถโดยสารแทนมอเตอร์ไซค์ เนื่องจากประหยัดค่าใช้ด้านเชื้อเพลิง มีความสะดวกสบาย ค่าโดยสารถูกกว่ารถยนต์โดยสาร 4 ล้อ และปลอดภัยกว่ามอเตอร์ไซค์
ที่ไลบีเรีย รถโดยสารตุ๊กตุ๊ก ซึ่งมีชื่อในท้องถิ่นว่า “เกเก้ห์” กลายเป็นอาชีพสำคัญอย่างหนึ่งที่ช่วยขับเคลื่อนเศรษฐกิจ จากการจ้างงานในตำแหน่งคนขับแล้วกว่า 5,000 ตำแหน่ง
กระแสความนิยมตุ๊กตุ๊กตามที่ระบุ เป็นความเคลื่อนไหวน่าสนใจเกี่ยวกับยานยนต์ “กึ่งแฟชั่น” ที่ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง และสถานที่ท่องเที่ยว
อย่างไรก็ตาม มองในมุมส่งเสริมเศรษฐกิจของประเทศ แม้ไทยจะเป็นถิ่นตุ๊กตุ๊กเลื่องชื่ออันดับต้นๆ ของโลก แต่ดูเหมือนไม่มีแผนส่งออกตุ๊กตุ๊กอย่างจริงจัง
ทำให้อินเดียและจีนครองตลาดรถคลาสสิกน่ารักประเภทนี้ได้อย่างมั่นคง
You must be logged in to post a comment Login