- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 7 mins ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ราชการ4.0! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/01/4491c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“วิลาศ จันทร์พิทักษ์” หนึ่งในหัวรถจักรที่ไล่บี้เรื่องทุจริตคอร์รัปชัน ออกมาทวงถามรัฐบาลทหารเรื่อง “ปฏิรูปประเทศ” และ “แผนยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” รวมถึงจี้ใจดำเรื่อง “ปฏิรูปกำลังพล” ให้ยกเลิก “ทหารรับใช้”!
หนึ่งในเงื่อนไขสำคัญของการปฏิรูป คือ การบังคับใช้กฎหมายอย่างเคร่งครัด โดยเฉพาะ “องค์กรอิสระ” ต้องกำหนด “กรอบเวลา” การพิจารณาคดีและลงโทษเรื่องทุจริตคอร์รัปชัน
แม้แต่การจัด “หลักสูตรพิเศษ” ขององค์กรอิสระต่างๆยังถูกตั้งคำถามว่าเพื่อส่งเสริมความรู้ให้กับประชาชนและข้าราชการที่เกี่ยวข้อง หรือเพื่อสร้าง “คอนเนกชั่น” ซึ่งเป็นหนึ่งในรากเหง้า “ระบบอุปถัมภ์” ในระบบราชการ ซึ่ง “สภาทหาร” ชงเรื่องขึ้นมาแล้วก็เงียบหายไป
การออกมาเรียกร้องของ “วิลาศ จันทรพิทักษ์” ไม่ใช่เรื่องใหม่ แต่ก็ตอกย้ำให้เห็นบ้านเมืองแบบไทยๆ ภายใต้ “ระบอบราชการ” ไม่ว่าจะเป็นข้าราชการพลเรือน ตำรวจและทหาร ยังยึดโยงอย่างเหนียวแน่นกับ “ระบบอุปถัมภ์” ที่แยกไม่ออกจาก “ระบบเจ้าขุนมูลนาย”!
ความคิดในการพัฒนาประเทศให้มั่นคงและมั่งคั่งภายใต้ “ระบอบราชการ” จึงเป็น “โลก 4.0 แบบไทยๆ” ไม่ใช่ “4.0 แบบชาวโลก”!
เพราะอย่างน้อยต้องอยู่ภายใต้ “ระบอบราชการ” ไปอีก 20 ปี!
You must be logged in to post a comment Login