- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เด็กดียุค‘ทั่นผู้นำ’! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/01/4495c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
วันเด็กปีนี้ “ทั่นผู้นำ” ไม่ได้มีแค่คำขวัญวันเด็ก แต่ยังสร้างฝันที่ประเทศไทยจะเป็น “มหาอำนาจของโลก” หาก “ปฏิรูปประเทศ” สำเร็จ ก็จะทำให้ “ภาษาไทย” เป็น “ภาษากลางของโลก” ได้
“ทั่นผู้นำ” ยังวาดฝันให้เด็กและเยาวชนไทยเป็นคนดี อย่าง “ค่านิยม 12 ประการ” ที่บรรจุเป็นหลักสูตรให้เด็กท่องจำทั้งแผ่นดิน
เด็กและเยาวชนในยุคของ “ทั่นผู้นำ” จึงจะเป็นคนดี ซื่อสัตย์ และสุจริต ไม่โกงอย่างผู้ใหญ่ในยุคนี้ที่ “ทั่นผู้นำ” ต้องร่างรัฐธรรมนูญ “ฉบับปราบโกง” และ “ปฏิรูปประเทศ” เพื่อทำให้ประเทศไทยเป็นประเทศมหาอำนาจของโลก และประชาชนอยู่ดีกินดีภายใน 15 ปี !
“ทั่นผู้นำ” จึงจะเป็นผู้สร้างประวัติศาสตร์ของประเทศในทุกด้านในการปลดล็อกพันธนาการปัญหาของบ้านเมืองทั้งหมด โดยทุกปัญหาและอุปสรรคจะต้องรู้ว่าอยู่ตรงไหน และอะไรที่ควรทำให้ได้ภายใน 1 ปี
“ทั่นผู้นำ” เปลี่ยนจาก “เรือแป๊ะ” มาขับ “รถยนต์ไฮบริด” โดยคณะทำงานเหมือนกล่องที่ควบคุมการทำงานของเครื่องยนต์ และ “ข้าราชการ” จะเป็นกลไกในการขับเคลื่อนประเทศไปข้างหน้า
แต่ก็มีเสียงจิ้งจกทักว่า ผู้นำที่ดีต้องมีคุณธรรมและธรรมาภิบาล ไม่ใช่ “ดีแต่พูด” จะสอนเด็กไทยให้ “ไม่โกง” ก็ต้องเริ่มที่ผู้ใหญ่โดย “ไม่โกงอำนาจ”!
You must be logged in to post a comment Login