- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
เริ่มอุ่นเครื่อง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/01/4497c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“คณะกรรมการเตรียมการสร้างความสามัคคีปรองดอง” ถือเป็นการเริ่มนับหนึ่งของ “บิ๊กป้อม” พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม โดยมี พล.อ.ชัยชาญ ช้างมงคล ปลัดกระทรวงกลาโหม นั่งเป็นประธาน พร้อมบรรดานายทหารและนายตำรวจ 19 คน
อีกไม่นานก็จะเห็นรายชื่อบุคคลฝ่ายต่างๆ ที่จะเข้าร่วมในคณะกรรมการและอนุกรรมการ ซึ่งไม่รู้ว่าจะมีการแตกหน่อออกไปอีกมากน้อยแค่ไหน จะเป็นคนหน้าเดิมๆ หรือเป็นแค่ “เหล้าเก่าในขวดใหม่”?
ประเด็นความปรองดองไม่ได้อยู่แค่การจับนักการเมืองมาเซ็น “เอ็มโอยู” แต่ต้องเริ่มต้นที่แต่ละฝ่ายจะลดละเลิกความอคติและเกลียดชังได้หรือไม่
หากเป็นไปตามระบอบประชาธิปไตย ไม่ว่าจะมีความเห็นต่างกันอย่างไรก็ไม่สำคัญ เพราะถือเป็นการแสดงทางการเมือง ซึ่งรัฐธรรมนูญและกฎหมายก็ระบุไว้ชัดเจน
ภายใต้ “ระบอบรัฐประหาร” คณะกรรมการต่างๆที่ตั้งมาจึงต้องเปิดใจกว้างและรับฟังทุกกลุ่มทุกฝ่ายโดยไม่มีอคติ ต้องพร้อมยอมรับความจริงว่ารากเหง้าปัญหาของบ้านเมืองไม่ได้เฉพาะนักการเมือง หรือกลุ่มสีต่างๆเท่านั้น แต่ยังเกี่ยวโยงถึงคนในกองทัพและรากเหง้าทางชนชั้นในสังคมไทย
โดยเฉพาะกระบวนการยุติธรรมและความเหลื่อมล้ำทางชนชั้น!
You must be logged in to post a comment Login