- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 24 hours ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 7 days ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
มองฝุ่นตามไม่ทัน / โดย กิ่งเหมย
คอลัมน์ : วิถีบูรพา
ผู้เขียน : กิ่งเหมย
ฉบับนี้ขอเสนอสุภาษิตที่ว่า “ว่าง เฉิน โม๋ จี๋” หรือ “มองฝุ่นตามไม่ทัน”
อู๋ชิ่งจือ เป็นชาวแคว้นซ่งในสมัยราชวงศ์เหนือใต้ ครั้งหนึ่งเคยเข้าไปเป็นที่ปรึกษาให้แก่หวางอี้กง ผู้ว่าการเมืองหยางโจว แต่หวางอี้กงได้กระทำความผิดจนถูกฮ่องเต้ประหารชีวิต อู๋ชิ่งจือรู้สึกละอายใจมาก จึงตั้งใจว่าจะไม่รับราชการอีก
วันหนึ่ง หวางคุนผู้ว่าการเมืองอู๋ซิ่ง ปรารถนาให้อู๋ชิ่งจือมาเป็นที่ปรึกษาให้แก่ตน จึงได้เดินทางไปเชิญอู๋ชิ่งจือถึงที่ หากแต่เขากลับปฏิเสธและกล่าวว่า ตัวเขานั้นไม่รู้อะไรสักอย่าง เหมือนกับจับปลาไปไว้บนต้นไม้ พูดจบก็วิ่งหนีไปทันที
หวางคุนไล่ตาม สุดท้ายก็หมดแรงพร้อมกล่าวว่า มองฝุ่นตามไม่ทัน นั่นเป็นเพราะ ตอนที่อู๋ชิ่งจือวิ่งหนีนั้น ได้ทำให้ฝุ่นคลุ้งกระจาย ยากแก่การติดตาม
มองฝุ่นตามไม่ทัน หมายถึง ผู้พูดอยู่ในสถานการณ์ที่ล่าช้ากว่าคนอื่น คล้ายกับคำว่า มองไม่เห็นฝุ่น ของไทย
You must be logged in to post a comment Login