- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
- ลูกผู้ชายตัวจริงPosted 2 weeks ago
กลัวประชาชน? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/01/13.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
การเรียกร้องให้กองทัพร่วมลง “สัตยาบัน” หรือ “สัจวาจา” ไม่ทำรัฐประหาร ทำให้ผู้มีอำนาจทั้งคณะรัฐประหารและผู้นำกองทัพต่างก็ออกมาปฏิเสธและยืนยันว่า “ทหารไม่ได้เป็นคู่ขัดแย้ง”
ถ้าไม่ยอมรับ “ความจริง” ถึงรากเหง้าของความขัดแย้งก็แก้ปัญหาไม่ได้ ความปรองดองก็ไม่เกิด
ม็อบสีเสื้อต่างๆ และรัฐประหาร 2 ครั้งเกิดขึ้นเพราะอะไร?
เหมือนการ “ปฏิรูปประเทศ” เป็นประชาธิปไตยที่มั่นคงและประเทศมั่งคั่ง ต้องเริ่มต้นด้วยความจริงใจ กล้าคิด กล้าทำ ไม่โกหกตอแหล ยอมรับความจริง
ปัญหาประชาธิปไตยไทย ไม่ใช่แค่นักการเมืองดีเลว แต่เป็นการแย่งชิงอำนาจและผลประยชน์ที่มายาวนานนับตั้งแต่เปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 ที่ กลุ่มชนชั้นนำและเครือข่ายต่างๆ ไม่ยอมรับประชาธิปไตยที่ให้อำนาจประชาชน จึงเชื่อว่ารัฐประหารคือวิธีแก้ปัญหาบ้านเมือง
กลุ่มชนชั้นนำ กลุ่มทุนผูกขาด ระบบราชการและกองทัพ รวมถึงสถาบันตุลาการ คือโครงสร้างอำนาจที่มีลักษณะ “รัฐซ้อนรัฐ” ภายใต้ความคิดอนุรักษ์นิยมและวัฒนธรรมโบราณ
ปัญหาประชาธิปไตยไทยจึงไม่ใช่เรื่องนักการเมืองดีเลว แต่กลุ่มชนชั้นนำกลัวประชาชนจะมีอำนาจ จึงกลัว “การเลือกตั้ง” กลัว “ระบบอุปถัมภ์” จะถูกทำลาย!
You must be logged in to post a comment Login