- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
หมาเฝ้าบ้าน! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/01/4506c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
มีน้อยครั้งที่จะเห็น “30 องค์กรวิชาชีพสื่อมวลชน” ร่วมกันคัดค้านร่างพ.ร.บ.ร่างกฎหมายคุ้มครองสิทธิเสรีภาพ ส่งเสริมจริยธรรมและมาตรฐานวิชาชีพสื่อมวลชน พ.ศ…. เพราะเห็นว่าหากร่างกฎหมายผ่านความเห็นชอบและมีผลบังคับใช้ จะส่งผลต่อสิทธิเสรีภาพการทำงานของสื่อมวลชน โดยประกาศจะต่อสู้จนถึงที่สุด
เนื่องจาก “สภาวิชาชีพสื่อ” ที่มีกรรมการ 13 คนนั้น มีปลัดกระทรวง 4 คน คือ ปลัดกระทรวงการคลัง ปลัดกระทรวงวัฒนธรรม ปลัดกระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม และปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี ทั้งยังเปิดช่องให้ผู้แทนรัฐบาลแต่งตั้งคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิอีก 2 คน แม้จะมีตัวแทนสื่อ 5 คน ก็เป็นแค่เสียงข้างน้อย
ล่าสุดคณะกรรมาธิการขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศด้านสื่อสารมวลชน สภาขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศ (สปท.) ยืนยันจะเสนอวิปสปท. วันที่ 2 กุมภาพันธ์นี้ เพราะถือว่าทุกองค์กรต้องมีกติกาควบคุม แม้แต่วินมอเตอร์ไซค์ยังต้องมีการออกใบอนุญาต ทั้งยังระบุว่า “หากสื่อไม่ได้ทำผิดก็ไม่ต้องกังวลอะไร”
หรือหากมีการแทรกแซงสื่อ หรือสั่งเพิกถอนใบอนุญาตประกอบวิชาชีพสื่อที่ไม่ถูกต้อง ก็ต้องโทษ 5 ตัวแทนสื่อที่ร่วมเป็นกรรมการไม่ทำหน้าที่!
การคุมสื่อจึงมีการ “ตั้งธง” มาแล้ว เพราะ “หัวไม่ส่าย หางไม่กระดิก” ปัญหาจึงอยู่ที่ “องค์กรวิชาชีพสื่อ” จะเป็น “หมาเฝ้าบ้าน” หรือ “หมาเห่าใบตองแห้ง”!
You must be logged in to post a comment Login