- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
3ภาพที่ถูกลักขโมย / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/02/ipad-cover-602.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรณี “รองมือฉก” ขโมยภาพที่ญี่ปุ่น เป็นความดังที่ทำให้คนไทยและประเทศไทยไม่ต้องการ แม้อัยการญี่ปุ่นยอมยุติคดี และโรงแรมเจ้าของภาพไม่เอาเรื่อง แต่สังคมไทยก็ตั้งคำถามถึง “ระบบอุปถัมภ์และอภิสิทธิ์ชน” ซึ่งประชาชนทั่วไปไม่มีทางจะได้รับอย่าง “รองมือฉก”
ยิ่งสะท้อนให้เห็นรัฐประหารของคสช. ทั้งที่มีอำนาจล้นฟ้า แต่กลับล้มเหลวสิ้นเชิง ทั้งการสร้างความปรองดอง ปราบโกง และการแก้ปัญหาเศรษฐกิจ แต่ยังเพ้อเจ้อจะทำให้ประเทศมั่นคง มั่งคั่ง และเป็นมหาอำนาจ หากทำตามแผน “ยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี” ที่มาจากคนไม่กี่คน
ภายใต้ “ระบอบพิสดาร” จึงไม่ใช่ประชาธิปไตยที่มาจากประชาชนและเป็นของประชาชนจะหายไปเท่านั้น แต่ยังมีภาพ 3 ภาพที่หายไปจากสังคมไทย เฉกเช่น 3 ภาพที่ถูก “รองมือฉก” ลักขโมยจากญี่ปุ่น คือ “เสรีภาพ เสมอภาค ภราดรภาพ”
มหากาพย์การเมืองไทยจึงไม่จบง่ายๆ ตราบใดที่บ้านเมืองยังอยู่ภายใต้ “ระบอบพิสดาร” และ “ระบบอุปถัมภ์” ของ “ชนชั้นอภิสิทธิ์ชน”
You must be logged in to post a comment Login