- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
ปล่อยไผ่! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/02/4509c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
กรณี “ไผ่ ดาวดิน” จตุภัทร์ บุญภัทรรักษา กลับมากระตุกต่อมกระบวนการยุติธรรมไทยอีกครั้ง หลังจากศาลขอนแก่นสั่งพิจารณาให้ฝากขังผัด 6 อีก 10 วัน โดยพนักงานสอบสวนอ้างว่าได้หลักฐานสำคัญใหม่เป็นแผ่นซีดีภาพเคลื่อนไหว จึงส่งให้กองพิสูจน์หลักฐานตรวจพิสูจน์
แต่ที่น่าสะเทือนใจคือ ทันทีที่ศาลสั่งให้เป็นการ “พิจารณาลับ” ทำให้ “พริ้ม บุญภัทรรักษา” แม่ของไผ่ แถลงต่อศาลว่า เมื่อปฏิญญาสากลว่าด้วยหลักสิทธิมนุษยชนไม่สามารถคุ้มครองสิทธิผู้ต้องขังได้ ในฐานะความเป็นแม่จึงขอใช้ชีวิตของตัวเองแลกกับความเป็นธรรมที่ควรได้รับ
จากนั้น “แม่ของไผ่” ได้เอาหัวโขกกับกำแพงต่อหน้าองค์คณะผู้พิพากษา แต่ประชาชนในห้องพิจารณาคดีเข้าไปห้ามและพาตัวออกนอกห้องพิจารณาคดี
ส่วนบริเวณด้านหน้าศาลมีกลุ่มกิจกรรมใส่หน้ากาก “ไผ่ ดาวดิน” เพื่อแสดงว่าทุกคนอาจถูกละเมิดสิทธิมนุษยชนได้เหมือน “ไผ่ ดาวดิน” ขณะที่กลุ่มฅนรักษ์บ้านเกิด จังหวัดเลย ก็นำพวงหรีดและดอกไม้จันทน์ไปวางหน้าคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น เรียกร้องอาจารย์และคณะนิติศาสตร์ออกมาปกป้อง “ไผ่ ดาวดิน”
“ไผ่ ดาวดิน” จึงไม่ได้ต่อสู้เพื่อเรียกร้องประชาธิปไตยและความยุติธรรมคนเดียว แต่ยิ่งทำให้ “ผู้รักประชาธิปไตย” ไม่ท้อแท้และสิ้นหวัง แม้กระบวนการยุติธรรมจะ “อัปลักษณ์” อย่างไรก็ตาม!
You must be logged in to post a comment Login