- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
วงจรอุบาทว์? / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/02/4510c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ขณะที่เสียงตีปี๊บ “ปรองดอง” ดังเป็นระยะ แต่ก็มีหลายเหตุการณ์ที่ถูกตั้งคำถามว่าจะ “ปรองดอง” กับใคร ตราบใดที่แต่ละคน แต่ละกลุ่มไม่ยอมรับความจริง เพราะถ้าไม่มี “คู่ขัดแย้ง” ไม่มี “รัฐประหาร” จนทำให้บ้านเมืองมีสภาพล่มจมอย่างทุกวันนี้
เหมือนช่วง “ม็อบเสื้อแดง” ที่มีคนตายนับร้อยและบาดเจ็บนับพัน ไม่ใช่มีเฉพาะ “ชายชุดดำ” ที่ศาลชั้นต้นพิพากษาจำคุก 2 คนๆละ 10 ปี ฐานครอบครองอาวุธ ไม่ใช่ใช้อาวุธฆ่าใครและคดียังไม่ถึงที่สุด อีก 3 คนยกฟ้อง ก็ยังไม่มีคำตอบชัดเจนว่าใครฆ่าทหารและฆ่าประชาชน?
แต่ก็มีเสียง “ไก่ขัน” ออกมาตีลูกระนาดทันทีว่า “ชายชุดดำ” กระทำผิดจริง ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลกที่คนบางคนจะมีพฤติกรรมมองตัวเองถูกต้องและทำถูกทุกอย่าง จะเพราะ “หลงตัวเอง” หรือดักดานกับความอคติและเกลียดชังก็ตาม ก็สะท้อนให้เห็นถึงรากเหง้าของความขัดแย้งที่ทำให้ “ปรองดอง” ไม่เกิด?
โดยเฉพาะ “ผู้มีอำนาจ” ที่ได้อำนาจจากการยึดอำนาจ ไม่ใช่มาจากประชาชน ย่อมรู้ตัวเองดีว่าต้องการให้เกิดความปรองดองอย่างแท้จริง หรือเพื่อรักษาอำนาจและผลประโยชน์ของตนและพวกพ้องไว้ให้นานที่สุด
ตราบใดยังไม่ยอมรับความจริง ความยุติธรรมก็ไม่ปรากฏ ความปรองดองก็ไม่เกิด!
ความขัดแย้งก็ยังคงมีต่อไป เช่นเดียวกับการทำรัฐประหาร!
You must be logged in to post a comment Login