- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 2 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
พายเรือในอ่าง! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/02/4512c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ถือว่าเริ่มนับหนึ่งอย่างเป็นทางการแล้วสำหรับการสร้างความปรองดองของคณะรัฐประหาร โดยคำสั่งนายกรัฐมนตรีที่ 7/2560 แต่งตั้ง คณะกรรมการเพื่อพิจารณากลั่นกรองเสนอคณะกรรมการบริหารราชการแผ่นดินตามกรอบการปฏิรูปประเทศ ยุทธศาสตร์ชาติ และการสร้างความปรองดอง (ป.ย.ป.) 4 คณะ
โดย 3 คณะคือ คณะกรรมการบริหารราชการแผ่นดินเชิงยุทธศาสตร์ คณะกรรมการเตรียมการปฏิรูปประเทศ และคณะกรรมการเตรียมการยุทธศาสตร์ชาติ กรรมการทั้งหมดเป็นรัฐมนตรีและข้าราชการจากกระทรวง ทบวงกรมต่างๆ โดยนายกรัฐมนตรีเป็นประธาน การกำหนดยุทธศาสตร์ก็ต้องเป็นไปตาม “เจ้าของเรือแป๊ะ” จึงไม่มีอะไรน่าสนใจ เพราะประชาชนไม่มีสิทธิ์มีเสียงใดๆ แม้จะเป็นอนาคตของประเทศและประชาชนก็ตาม
ที่น่าสนใจจึงเป็น “คณะกรรมการเตรียมการเพื่อสร้างความปรองดองสามัคคี” ซึ่งนายกรัฐมนตรียังเป็นประธาน และมีนายทหารส่วนใหญ่ แต่มีนักวิชาการและนักกฎหมายภายนอกร่วม เช่น นายสุจิต บุญบงการ อดีตตุลาการศาลรัฐธรรมนูญและสมาชิกสภาร่างรัฐธรรมนูญ นายเอนก เหล่าธรรมทัศน์ นักวิชาการและอดีตสมาชิกสภาปฏิรูปแห่งชาติที่ทำโมเดลปรองดองปี 2557 และนักวิชาการกึ่งนักธุรกิจคือ นายสุทธิพันธ์ จิราธิวัฒน์
จึงอย่าแปลกใจหากแผนยุทธศาสตร์ชาติและการสร้างปรองดองจะเหมือน “พายเรือในอ่าง”!
You must be logged in to post a comment Login