- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
#ปล่อยไผ่ / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
สารพัดปัญหาบ้านเมืองประดังเข้าใส่ “ทั่นผู้นำ” จนเกิดอาการปรี๊ดแตกใส่ “นักข่าว” ทั้งยังกระแทกพวกที่วิพากษ์วิจารณ์ “ทั่นผู้นำ” และพวกพ้องว่าเป็น “คนไม่ดี” !
“คนดี” นอกจากต้องยึด “ค่านิยม 12 ประการ” แล้ว ยังต้องเคารพและเชื่อฟัง “ทั่นผู้นำ” โดยไม่สงสัยและตั้งคำถามใดๆ เพราะ “ทั่นผู้นำ” เสียสละความสุขส่วนตัว “ยึดอำนาจ” เพื่อแก้ปัญหาให้บ้านเมือง
พวกที่เปิดหน้าวิจารณ์เรื่องจะเกิดรัฐประหารซ้อน ปราบโกงล้มเหลว ปรองดองคาปาหี่ หรือรัฐบาลถังแตก จึงล้วนแต่เป็น “คนไม่ดี” คิดแต่เรียกร้องประชาธิปไตย เลือกตั้ง สิทธิเสรีภาพ และสิทธิมนุษยชน
“30 องค์กรสื่อ” ที่ออกมาเคลื่อนไหวต่อต้าน “กฎหมายคุมสื่อ” หรือนักศึกษาอย่าง “ไผ่ ดาวดิน” ที่เรียกร้องสิทธิเสรีภาพ จึงไม่ใช่ “คนดี” และ “เด็กดี” ของ “ทั่นผู้นำ”
“โลกวันนี้วันสุข” ฉบับล่าสุดจึงต้องติด “#ปล่อยไผ่” พร้อมตั้งคำถาม “30 องค์กรสื่อ” จะเป็น “เด็กดี” หรือ “เด็กดื้อ” ของ “ทั่นผู้นำ” ที่ชี้นิ้วสั่งให้ทุกฝ่ายต้อง “ปฏิรูปตัวเอง” ตามแผน “ยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี”
แต่ตัวเองกลับหลงลืม ทำตัวมี “อภิสิทธิ์” หรือมี “ฐานันดรพิเศษ” ที่ใครแตะต้องไม่ได้!!??
You must be logged in to post a comment Login