- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 17 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 2 days ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 5 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 6 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 7 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เลิกคุยปรองดอง
คอลัมน์ : โลกวันนี้มีประเด็น
การสร้างความปรองดองในชาติรอบใหม่ที่รัฐบาลเบิ้ลเครื่องออกตัวแรง แต่ทำไปทำมาเข้าตำรา “ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน”
หลังออกแขกมากันพักใหญ่ เพิ่งได้ฤกษ์แต่งตั้งคณะกรรมการเพื่อพิจารณากลั่นกรองเรื่องเสนอคณะกรรมการบริหารราชการแผ่นดิน ตามกรอบการปฏิรูปประเทศ ยุทธศาสตร์ชาติและการสร้างความปรองดอง หรือ ป.ย.ป.
ป.ย.ป. มีคณะกรรมการแยกส่วนทำงาน 4 ชุด ถ้าโฟกัสไปเฉพาะในส่วนที่เกี่ยวข้องกับการสร้างความปรองดองมีชื่อเรียกขานว่า “คณะกรรมการเตรียมการเพื่อสร้างความสามัคคีปรองดอง”
คณะกรรมการชุดนี้ “บิ๊กตู่” พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติ (คสช.) นั่งเป็นประธาน มี “บิ๊กป้อม” พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหมเป็นรองประธาน
ในส่วนของกรรมการประกอบด้วยประธานสภานิติบัญญัติแห่งชาติ ประธานสภาขับเคลื่อนการปฏิรูปประเทศ รัฐมนตรีจากหลายกระทรวง ผู้บัญชาการเหล่าทัพที่มากันครบทั้งทัพบก ทัพเรือ ทัพอากาศ ตำรวจ นอกจากนี้ก็มีบรรดาหัวหน้าส่วนราชการต่างๆอีกหลายหน่วยงาน
จะเห็นได้ว่าผู้ที่มาทำงานสร้างความปรองดองมีแต่ข้าราชการ คนในกองทัพ คนในรัฐบาล และคนใน คสช. ส่วนคนนอกที่หลุดเข้าไม่กี่คนก็ล้วนแค่เคยมีประสบการณ์ทำงานปรองดองมาแล้ว และมีแนวทางของตัวเองชัดเจน
คณะกรรมการเตรียมการเพื่อสร้างความสามัคคีปรองดองมีกำหนดประชุมร่วมกันนัดแรกในวันนี้ (9 ก.พ.)
สำหรับกรอบเวลาการทำงานนั้น กำหนดเอาไว้เบื้องต้น 3 เดือน
ส่วนแนวทางการทำงานจะมีการตั้งอนุกรรมการขึ้นมา 4 คณะ ประกอบด้วยคณะอนุกรรมการรับฟังความเห็น บูรณาการ จัดทำข้อตกลง และการประชาสัมพันธ์ มีหน้าที่จัดเวทีรับฟังข้อคิดเห็น เพื่อนำความเห็นจากส่วนต่างๆมาสรุปเพื่อทำเป็นข้อตกลงร่วมกัน
วิธีการรับฟังความคิดเห็นคือให้กองทัพ ผู้ว่าราชการจังหวัด และผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ รับฟังความคิดเห็นประชาชนทั่วประเทศ รวมถึงนำผลการศึกษาแนวทางปรองดองที่ นพ.ประเวศ วะสี ราษฎรอาวุโส และ นายคณิต ณ นคร อดีตประธานคณะกรรมการอิสระตรวจสอบและค้นหาความจริงเพื่อการปรองดองแห่งชาติ (คอป.) ได้ศึกษาไว้มาผสมผสานร่วมกันว่าจะอยู่กันอย่างสันติในอนาคตอย่างไร
เห็นแนววิธีการและแนวทางการทำงานแล้วรู้สึกคุ้นๆกันหรือไม่
เป็นแนวทางที่ทำงานมาต่อเนื่องหลายครั้งเป็นแนวทางซ้ำๆเดิมๆ เหมือนเป็นการพายเรือในอ่างที่วนไปวนมาหาทางออกไม่เจอ
คนที่มีประสบการณ์ทำงานเรื่องนี้อย่าง น.พ.ประเวศ แนะนำว่าหากอยากสร้างความปรองดอง อย่าคุยเรื่องความปรองดอง หรือพูดคุยกันเรื่องความขัดแย้งในอดีต เพราะจะไม่สำเร็จหากจะทำเรื่องปรองดองที่ถือว่าเป็นเรื่องยากให้ได้นั้น ต้องคุยเรื่องอนาคตที่เป็นเรื่องดี และต้องไม่มีการหาจำเลย
หลักการที่ น.พ.ประเวศ เสนอ คือวางอดีตไว้ข้างหลังเรื่องที่เกิดขึ้นมาแล้วปล่อยให้ทุกอย่างเป็นไปตามกระบวนการ เวทีพูดคุยควรพูดกันแต่เรื่องความร่วมมือกันสร้างสิ่งดีๆในอนาคต
แนวทางนี้คือการละลายพฤติกรรมที่ทำให้เกิดความขัดแย้ง เพราะถ้าพูดคุยกันเรื่องความร่วมไม้ร่วมมือสร้างสิ่งดีๆให้ชาติ ร่วมกันทำกิจกรรมหรือทำงานเพื่ออนาคตที่ร่วมกันวาดฝันไว้ความขัดแย้งจะสลายไปเอง
“ได้หน้า ลืมหลัง” คือหนทางสร้างความปรองดองที่ผู้มีประสบการณ์ชี้แนะ ส่วนจะเวิร์คหรือไม่คงต้องลองดู
You must be logged in to post a comment Login