- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
คนดี-คนไม่ดี! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/02/4514c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
สังคมใด ประเทศใดใช้ “อำนาจเป็นความชอบธรรม” มากกว่าใช้ “ความชอบธรรมเป็นอำนาจ” ก็แสดงว่าสังคมนั้น ประเทศนั้น เต็มไปด้วยความแตกแยกขัดแย้ง แม้บ้านเมืองจะสงบ แต่เพราะ “ความกลัว” ไม่ใช่ “ความปรองดอง”!
อำนาจจึงเหมือน “ดาบสองคม” ยิ่งมีอำนาจมาก ยิ่งต้องระวัง “ผู้ปกครอง” หรือ “ผู้นำ” ที่ต้องใช้อำนาจเพื่อให้ผู้ใต้ปกครองหรือใต้บังคับบัญชาเชื่อฟัง ก็แสดงว่าไม่มีบารมีและไม่สามารถทำให้ผู้ใต้ปกครองเกิดความศรัทธาและเกิดความเชื่อมั่นได้ ยิ่งใช้อำนาจมากเท่าไร ก็แสดงว่ายิ่งไม่มีใครศรัทธา!
เช่นเดียวกับการใช้อำนาจ “รัฏฐาธิปัตย์” จากการ “ยึดอำนาจ” จึงอาจทำให้บ้านเมือง “สงบเงียบ” ได้ แต่ไม่ได้ “สงบสุข” เพราะอำนาจไม่ใช่ “ความชอบธรรม” จึงไม่สามารถทำให้ผู้คนเกิดความศรัทธาได้!
“ทั่นผู้นำ” บอกว่า คนที่วิพากษ์วิจารณ์รัฐบาลเป็น “คนไม่ดี” จึงไม่แปลกที่ภายใต้อำนาจ “รัฏฐาธิปัตย์” ห้ามแสดงวามคิดเห็นได้อย่างอิสระ และไม่สามารถตรวจสอบผู้มีอำนาจได้!
กรณี “ไผ่ ดาวดิน” และผู้ที่ออกมาเคลื่อนไหวเรียกร้องสิทธิเสรีภาพ และตรวจสอบผู้มีอำนาจและพวกพ้อง จึงถูกดำเนินคดีและจับกุมคุมขัง เพราะเป็น “คนไม่ดี”!
ภายใต้ “รัฏฐาธิปัตย์” จึงต้องไม่พูดถึงเรื่องสิทธิเสรีภาพ สิทธิมนุษยชนและความเสมอภาค!
You must be logged in to post a comment Login