- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
เก๋าๆทั้งน้าน! / โดย นายหัวดี
![](https://www.lokwannee.com/web2013/wp-content/uploads/2017/02/4518c.jpg)
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
ประเด็นร้อนของบ้านเมืองวันนี้ คงหนีไม่พ้นกระบวนการสร้างความปรองดองภายใต้ “ระบอบพิสดาร” ซึ่งรัฐบาล คสช.วาดฝันสวยหรูจะปฏิรูปประเทศทุกด้าน ทุกองค์กร ให้ประเทศไทยมั่นคง มั่งคั่ง และเป็นมหาอำนาจ
แม้ยังไม่เห็นการปฏิรูปอะไรเป็นรูปธรรม เช่นเดียวกับการสร้างความปรองดอง ซึ่งหลายฝ่ายก็ยังกังวลกับท่าทีของ “ท่านผู้นำ” ว่าจริงใจและทำจริงหรือไม่ เพราะทุกฝ่ายต้องการให้บ้านเมืองกลับสู่ระบอบประชาธิปไตย
การปรองดองจึงเหมือนถนนสายสำคัญของประเทศ ที่ทุกกลุ่มทุกฝ่ายต้องการให้เคารพกติกา ไม่ใช่ขี้แพ้ชวนตี หรือมีผลประโยชน์แอบแฝงแล้วสร้างสถานการณ์ “ล้มกระดาน” อย่างที่ผ่านมา
เช่นเดียวกับแนวคิดและท่าทีของ “ท่านผู้นำ” ที่ต้องไม่ใช้ความสัมพันธ์เชิงอำนาจบังคับหรือสั่งการให้คนรักกันและปรองดองกัน หรือเดินไปตาม “ธง” ที่ “คณะรัฏฐาธิปัตย์” กำหนดไว้
“โลกวันนี้วันสุข” จึงเปรียบความปรองดองครั้งนี้เหมือนถนนสายสำคัญ แม้จะเป็นถนนลูกรังที่ คสช. สร้างขึ้น แต่รถทุกคันที่ขับบนถนนนี้ก็ไม่ต้องการเห็น “ละครน้ำเน่า” ที่เป็นเพียง “ซื้อเวลา” หรือ “หาทางลง” ของตัวเองมากกว่าที่จะเกิดการปรองดองจริงๆ
เพราะรถแต่ละคัน…เก๋าๆทั้งน้าน และพร้อมจะ “ยิงแม่งเลย” หากไม่เจรจาภาษาดอกไม้?
You must be logged in to post a comment Login