- ต้องมีก้างขวางคอไว้บ้างPosted 3 hours ago
- ส.ว.ต้องสร้างผลงานเชิดชูองค์กรPosted 1 day ago
- รอความจริงเปิดเผยPosted 4 days ago
- ไม่ประมาท โอกาสรอดมีเยอะPosted 5 days ago
- ล้างบางพระทาสยานรกPosted 6 days ago
- ยิ่งดิ้น ยิ่งจมPosted 1 week ago
- ไม่มีอะไรแน่นอนPosted 1 week ago
- ต้องเรียนวิชาป้องกันตัวเองPosted 2 weeks ago
- ยิ่งเรียน ยิ่งโง่ ยิ่งโต ยิ่งเซ่อPosted 2 weeks ago
- สื่อต้องเสนอข่าวสร้างสรรค์Posted 2 weeks ago
อำนาจเป็นใหญ่! / โดย นายหัวดี
คอลัมน์ : ฉุก(ละหุก)คิด
ผู้เขียน : นายหัวดี
“พี่ใหญ่” คณะรัฏฐาธิปัตย์ตอกกลับผู้สื่อข่าว “ใช้สมองคิดหรือไม่” เมื่อถามถึงการใช้ “มาตรา 44” เพื่อให้กองกำลังหลายพันคนล้อมจับคนเพียงคนเดียว
อย่าง “เสี่ยงอ่าง” โพสต์ไม่เห็นด้วยกับการใช้มาตรา 44 ว่าไม่ต่างกับ “ล้อมป่าจับหนู” ทั้งยังกล่าวหาความผิดวัดพระธรรมกายมากถึง 300 คดีนั้น ย่อมทำให้ผู้คนจำนวนไม่น้อยเกิดข้อกังขาว่าเป็นการกระทำที่เหมาะสมหรือไม่? เป็นการกลั่นแกล้งหรือไม่? และเรื่องนี้มีเบื้องหลังหรือไม่ อย่างไร?
ในแง่ของกฎหมาย “iLaw” โครงการอินเทอร์เน็ตเพื่อกฎหมายประชาชนที่สนับสนุนการมีส่วนร่วมในการออกกฎหมายและนโยบายต่างๆของประชาชน ตั้งคำถามว่าคำสั่งมาตรา 44 ครั้งนี้ จะเป็นการใช้อำนาจเกินกว่าเหตุและอาจส่งผลกระทบต่อสิทธิเสรีภาพของประชาชน ซึ่งในอนาคตคณะรัฏฐาธิปัตย์อาจอาศัยอำนาจนี้ออกคำสั่งเพื่อกำหนดพื้นที่ควบคุมในพื้นที่อื่นๆอีก?
เรื่องผิดถูกก็ต้องเป็นไปตามกระบวนการยุติธรรมที่ทุกฝ่ายยอมรับ แต่ไม่ใช่ใช้ “อำนาจเป็นใหญ่” หรือ “อำนาจเป็นความชอบธรรม”
แม้ “อำนาจรัฏฐาธิปัตย์” จะใหญ่คับแผ่นดิน ทำอะไรก็ได้ แต่ถ้าประชาชนส่วนใหญ่รับไม่ได้หรือทนไม่ได้ บ้านเมืองก็หนีไม่พ้น “กลียุค”!
You must be logged in to post a comment Login